Ai là người được thừa kế tài sản do bố đứng tên sau khi bố và mẹ ly hôn?

Thứ Sáu, 02/02/2018 | 14:33 GMT+7
Lượt xem: 1130

Tóm tắt câu hỏi: 

Em là Thanh Nga. Ba mẹ em ly hôn năm 1998. Em sinh 1987 ở cùng mẹ. Em trai sinh 1992 ở với ba. Nhưng thực tế cả, 2 chị em ở cùng mẹ và được mẹ chăm sóc. Năm 2008, ba em lập gia đình mới. Tách em và mẹ em ra riêng sổ hộ khẩu. Nhập mẹ kế vs 2 con trai riêng của mẹ kế (sn 95 & 96) cùng cháu gái của mẹ kế vào sổ hộ khẩu của ba em. Và về ở và làm ăn tại đất của ba em. Vậy sổ hộ khẩu gồm có ba, em trai, mẹ kế, 2 con riêng của mẹ kế và cháu gái của mẹ kế.
Sổ đỏ đất do ba em đứng tên.
Vậy thưa Luật sư cho em hỏi:
 - Sau này, đất đó thuộc quyền thừa kế của em trai em không? Có liên quan gì đến con riêng của mẹ kế và những người có tên trong sổ hộ khẩu không? Riêng bản thân em có liên quan gì đến đất đai của ba không?
- Nếu trường hợp ba em bán đất đó, có lệ thuộc vào những người trong sổ hộ khẩu không?
Xin Luật sư tư vấn giúp em để em bảo vệ được quyền lợi của mình.
Người gửi: Thanh Nga
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn: 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Cơ sở pháp lý

-Luật Hôn nhân và gia đình 2014;
-Bộ luật Dân sự 2015;
-Luật cư trú 2006.

2/Ai là người được thừa kế di sản do bố đứng tên sau khi bố và mẹ ly hôn?

Thứ nhất, về vấn đề ai sẽ là người thừa kế ngôi nhà bố bạn đang đứng tên.
Theo quy định của Luật Hôn nhânvà gia đình, khi vợ chồng ly hôn thì hai bên nếu có tài sản chung phải thỏa thuận phân chia tài sản chung đó. Theo thông tin bạn cung cấp, bố mẹ bạn đã ly hôn rất lâu rồi, từ năm 1998. Do bạn không nói rõ tài sản là căn nhà và đất bố bạn đang đứng tên có phải là tài sản chung của bố và mẹ bạn hay đây là tài sản riêng của bố bạn sau khi ly hôn đã chia theo thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật. Nhưng hiện tại, ngôi nhà và mảnh đất đó chỉ đứng tên một mình bố của bạn nên theo quy định của pháp luật căn nhà và mảnh đất đó thuộc sở hữu của một mình bố bạn.
Vấn đề ai sẽ là người được thừa kế mảnh đất và ngôi nhà đó sẽ phụ thuộc vào bố của bạn. Nếu như sau này, trước khi mất, bố bạn có để lại di chúc thì những người trong di chúc sẽ được hưởng phần tài sản đó của bố bạn. Còn nếu như bố bạn không để lại di chúc thì tài sản đó sẽ được chia theo pháp luật.
Theo quy định tại Điều 609 Bộ luật dân sự 2015 thì: "Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. Người thừa kế không là cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc”.
Theo quy định của Điều 651 Bộ Luật Dân sự:
"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;..”
Như vậy, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất được hưởng thừa kế của bố bạn bao gồm: mẹ kế, bạn, em trai bạn.
Thứ hai, về vấn đề mẹ kế và hai con của mẹ kế nhập khẩu vào sổ hộ khẩu có ảnh hưởng gì đến quyền chuyển nhượng đất của bố bạn hay không?
Tại Khoản 1, Điều 24 Luật cư trú năm 2006( sửa đổi, bổ sung năm 2013) quy định về  sổ  hộ khẩu như sau:
"1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.”
Sổ hộ khẩu chỉ có ý nghĩa trong việc xác định nơi thường trú của công dân. Còn giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có ý nghĩa công nhận quyền sử dụng đất của những người có quyền sử dụng đất đó. Như vậy, việc mẹ kế và hai con riêng có tên trong sổ hô khẩu của gia đình bạn không có ảnh hưởng gì đến quyền chuyển nhượng hay sử dụng đất của bố bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề ai sẽ là người được thừa kế di sản do bố đứng tên sau khi bố và mẹ ly hôn? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589