Ai là người nuôi con khi không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống như vợ chồng

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:14 GMT+7
Lượt xem: 1302

Tóm tắt câu hỏi:

Ai là người nuôi con khi không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống như vợ chồng

Thưa luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp giúp: Trước đây tôi chưa đăng ký kết hôn với chồng tôi, nhưng đã có một con chung đến nay được 4 tuổi. Tuy nhiên, do đời sống vợ chồng không hạnh phúc và không hòa thuận, nên tôi quyết định lấy người khác. Lấy người này tôi có đăng ký kết hôn, tôi đã mang con theo tôi. Hiện nay, chồng cũ tôi biết chuyện và muốn đòi lại quyền nuôi đứa bé, vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi cần làm gì để vẫn có thể tiếp tục là người trực tiếp nuôi con của mình? Mong sớm nhận được câu trả lời từ luật sư. Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Trịnh Thị Dung (Thái Bình)

Ai là người nuôi con khi không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống như vợ chồng

Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

2/ Ai là người nuôi con khi không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống như vợ chồng

Căn cứ theo Điều 14 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nam nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Do đó, bạn và cha của đứa con bạn chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn, do đó, giữa hai bạn không phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Tuy nhiên, trong thời gian chung sống như vợ chồng, hai bạn đã có con chung hiện nay đã 4 tuổi. Do vậy, quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con. Vì vậy, bạn và cha của con bạn có các quyền và nghĩa vụ với nhau quy định tại Chương V Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Theo đó, bạn và cha của con bạn có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng đứa bé. Hai bạn chung sống với nhau như vợ chồng không có đăng ký kết hôn, vấn đề nuôi con sẽ được giải quyết theo quy định về quan hệ giữa cha, mẹ và con như trong trường hợp vợ chồng kết hôn đúng pháp luật mà ly hôn. Theo đó, việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi hai bạn không sống chung nữa sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Như vậy, trong trường hợp này, hai bạn phải thỏa thuận với nhau về việc ai nuôi con. Nếu thỏa thuận được thì người đó sẽ là người nuôi con. Còn trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được với nhau, Tòa án sẽ căn cứ và quyền lợi về mọi mặt của con để xem xét xem cha, mẹ ai sẽ là người nuôi con. Con của hai bạn hiện nay đã 4 tuổi, do đó, chỉ cần  bạn chứng minh được mình có đủ điều kiện về cả kinh tế, tài chính, điều kiện về nơi ở, đáp ứng được cuộc sống tốt nhất cho con hơn chồng của mình, căn cứ vào những chứng cứ đó, Tòa án sẽ giao quyền nuôi con cho bạn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Ai là người nuôi con khi không đăng ký kết hôn mà chỉ chung sống như vợ chồng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589