Lượt xem: 1070
Lượt xem: 1070

Bác sĩ chẩn đoán sai bệnh có phải chịu trách nhiệm không?

Tóm tắt câu hỏi:

Vợ em mang thai đi khám và điều trị tại bệnh viện, bác sỹ chuẩn đoán thai ngoài tử cung và đã tiêm thuốc phá thai. Khi tiêm thuốc xong kiểm tra lại thì thai lại ở trong tử cung. Sai sót chuyên môn liệu em có thể kiện bác sĩ đó và phải bắt bác sĩ chịu trách nhiệm về thai của vợ em không? Hiện tại thai vẫn phát triển bình thường nhưng em sợ thai bị ảnh hưởng của thuốc và em không muốn huỷ cái thai đó vì gia đình em rất hiếm muộn . Nếu thai của vợ em có vấn đề gì em có thể bắt bác sĩ đó chịu trách nhiệm được không ạ? Rất mong luật sư tư vấn giúp em.
Người gửi: Cao Văn Thắng
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009;
- Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế;
- Bộ Luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009).

2. Bác sĩ chẩn đoán sai bệnh có phải chịu trách nhiệm không?

Về vấn đề xác định bác sĩ có sai sót hoặc không có sai sót chuyên môn kỹ thuật trong quá trình khám chữa bệnh được quy định tại Điều 73 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 như sau:
"1. Người hành nghề có sai sót chuyên môn kỹ thuật khi được hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 74 và Điều 75 của Luật này xác định đã có một trong các hành vi sau đây:
a) Vi phạm trách nhiệm trong chăm sóc và điều trị người bệnh;
b) Vi phạm các quy định chuyên môn kỹ thuật và đạo đức nghề nghiệp;
c) Xâm phạm quyền của người bệnh.
2. Người hành nghề không có sai sót chuyên môn kỹ thuật khi được hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 74 và Điều 75 của Luật này xác định thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Đã thực hiện đúng các quy định chuyên môn kỹ thuật trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh nhưng vẫn xảy ra tai biến đối với người bệnh;
b) Trong trường hợp cấp cứu nhưng do thiếu phương tiện, thiết bị kỹ thuật, thiếu người hành nghề theo quy định của pháp luật mà không thể khắc phục được hoặc bệnh đó chưa có quy định chuyên môn để thực hiện dẫn đến xảy ra tai biến đối với người bệnh; các trường hợp bất khả kháng khác dẫn đến xảy ra tai biến đối với người bệnh.”
Trách nhiệm của người hành nghề, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh được quy định tại Điều 76 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009:
"1. Trường hợp xảy ra sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh hoặc trong trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều 73 của Luật này, doanh nghiệp bảo hiểm mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã mua bảo hiểm có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo hợp đồng bảo hiểm đã ký với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.
Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chưa mua bảo hiểm theo quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này thì phải tự bồi thường thiệt hại cho người bệnh theo quy định của pháp luật.
2. Ngoài việc bồi thường theo quy định tại khoản 1 Điều này, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây ra tai biến cho người bệnh phải chịu các trách nhiệm pháp lý khác theo quy định của pháp luật.
3. Trường hợp xảy ra tai biến trong khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 73 của Luật này thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và người hành nghề không phải bồi thường thiệt hại.”
Như vậy, trường hợp của bạn, nếu xác định bác sĩ thực hiện khám bệnh có lỗi cố ý hoặc vô ý trong khi chuẩn đoán, điều trị gây tổn hại đến sức khỏe, thiệt hại đến tính mạng của vợ bạn và con thì bạn có quyền yêu cầu cơ sở khám chữa bệnh bồi thường thiệt hại theo quy định pháp luật.
Ngoài ra, với hành vi chẩn đoán sai bệnh thì bác sĩ có thể bị xử phạt hành chính với hành vi vi phạm quy định về chuyên môn kỹ thuật theo Điều 30 Nghị định 176/2013/NĐ:
"….6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định của pháp luật về chuyên môn kỹ thuật trong khám bệnh, chữa bệnh gây ra tai biến cho người bệnh.
7. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này.”
Nếu việc bác sĩ chẩn đoán sai bệnh và cho dùng thuốc phá thai gây chết người thì bác sĩ đó còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 99 Bộ luật hình sự 1999:
"Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính
1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.
2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ năm  năm đến mười hai năm.
3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”
Theo những quy định kể trên, bạn có thể yêu cầu cơ sở khám chữa bệnh nêu trên thực hiện việc bồi thường hợp lý do hành vi gây thiệt hại về sức khỏe cho vợ của bạn. Nếu họ không thực hiện bồi thường theo quy định nêu trên thì bạn và gia đình có thể làm đơn khởi kiện gửi đến Tòa án cấp huyện nơi cơ sở khám chữa bệnh có trụ sở để được bảo vệ quyền lợi chính đáng.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Bác sĩ chẩn đoán sai bệnh có phải chịu trách nhiệm không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589