Lượt xem: 1078

Ban hành quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng và quyết định sa thải lao động trái luật

Tóm tắt câu hỏi

Tôi là công nhân trong nhà máy dệt X. Công ty X đã ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với tôi với lý do tôi thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Sau khi nhận được quyết định, tôi ở nhà, không đến công ty làm việc và đang có tìm bằng chứng nhờ công đoàn can thiệp để bảo vệ quyền lợi của tôi do tôi không đồng ý với lý do mà công ty đưa ra đối với tôi. Vài ngày sau theo thông tin từ đồng nghiệp, tôi được biết là công ty X đã ra quyết định sa thải đối với tôi vì lý do tôi tự ý bỏ việc 5 ngày liên tiếp trong một tháng không có lý do. Hỏi ra thì biết là quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với tôi đã được công ty thu hồi lại sau 2 ngày kể từ ngày ra quyết định và tôi không hề biết là có quyết định này. Như vậy, việc công ty X ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng và quyết định sa thải đối với tôi có đúng quy định của pháp luật hay không?
Kính mong Luật sư tư vấn giúp cho tôi?
Người gửi: Thu Thảo
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động năm 2012;
- Nghị định 05/2015/NĐ – CP quy đinh chi tiết và hướng dẫn thi hành một sô nội dung của Bộ luật Lao động.

2/ Ban hành quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng và quyết định sa thải lao động trái luật

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 38 Bộ Luật lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nếu "người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động”.
Điều 40 Bộ Luật lao động năm 2012 về huỷ bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có quy định: "Mỗi bên đều có quyền huỷ bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước khi hết thời hạn báo trước nhưng phải thông báo bằng văn bản và phải được bên kia đồng ý”.
Khoản 3 Điều 126 Bộ Luật lao động năm 2012 có quy định:
"Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:
[...] 3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động”
Thứ nhất, về quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Do thông tin bạn cung cấp chưa được đầy đủ nên chúng tôi đưa ra cho bạn giả thiết 2 trường hợp sau đây:
Trường hợp 1: Nếu công ty X đã đưa ra quy định cụ thể về tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của công ty, làm cơ sở đánh giá người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Đối chiếu vào quy chế của công ty, nếu bạn không đáp ứng được tiêu chí đã đề ra thì việc công ty X ra quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với bạn vì lý do trên là đúng pháp luật.
Trường hợp 2: Công ty X không hề có bất kì một tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc của người lao động thì trường hợp này, bên cạnh những bằng chứng như bảng chấm công, giấy tờ, văn bản có liên quan đến công việc được giao mà bạn đã hoàn thành đầy đủ,... bạn hoàn toàn có thể chứng minh quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của công ty X đối với bạn vì lý do thường xuyên không hoàn thành công việc là hoàn toàn không có căn cứ và trái quy định pháp luật.
(theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ – CP)
Thứ hai, về quyết định sa thải lao động. Có thể khẳng định, việc công ty X ra quyết định sa thải đối với bạn vì lý do bạn nghỉ việc liên tiếp 5 ngày trong 1 tháng là không có căn cứ pháp lý thỏa đáng. Bởi lẽ, khi công ty X ra quyết định thu hồi lại quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng đã không hề thông báo cho bạn biết, dẫn đến tình trạng bạn nghỉ làm quá thời gian quy định mà không có lý do.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Ban hành quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng và quyết định sa thải lao động trái luật.Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589