Lượt xem: 1040

Bị cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư. 
Chồng em đi khám nghĩa vụ quân sự thì trúng nhưng chồng em đi khám ở các bệnh viện thì họ kết luận chồng em bị cao huyết áp liệu chồng em có được miễn nghĩa vụ quân sự không ạ
Người gửi: Nhung Nguyễn
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

-Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015;
-Thông tư liên tịch số 16/2106/TTLT-BYT-BQP quy định về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự;
-Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.

2/ Có được miễn nghĩa vụ quân sự không

Do thông tin bạn đưa ra về tình trạng bênh cao huyết áp của chồng bạn chưa rõ ràng nên chúng tôi xin tư vấn như sau:
Theo Bảng phân loại sức khỏe ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì bệnh tăng huyết áp có 3 cấp độ, được phân loại như sau:
-Tăng huyết áp độ 1 (huyết áp tâm thu 140-159mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 90-99 mmHg) : 4 điểm (thuộc loại 4)
-Tăng huyến áp độ 2 (huyết áp tâm thu 160-179mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 100-109 mmHg) : 5 điểm (thuộc loại 5)
-Tăng huyết độ 3 (huyết áp tâm >= 180 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương >= 110 mmHg): 6 điểm (thuộc loại 6)
Theo khoản 3 điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân:
"3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:
a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.
b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.
c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.”
Nếu trường hợp chồng bạn đáp ứng được các chỉ số đối với bệnh tăng huyết áp của một trong 3 cấp độ trên thì chồng bạn sẽ không đủ điều kiện được gọi nhập ngũ. Tuy nhiên chỉ có kết quả khám sức khỏe của Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự mới là căn cứ khi xét điều kiện gọi nhập ngũ. Trong trường hợp này chồng bạn có thể khiếu nại lên Hội đồng giám định y khoa tỉnh để yêu cầu khám sức khỏe lại cho chồng bạn theo quy định tại Điều 8 Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP. 
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về bị bện cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589