Lượt xem: 1064

Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có phải bồi thường?

Tóm tắt tình huống:

Tôi là nữ, đang làm việc trong một nhà máy chuyên về sản xuất sữa, đã làm việc được 4 tháng, tôi ký với giám đốc công ty về bản hợp đồng lao động xác định thời hạn là 12 tháng, nhưng hiện nay ở chỗ tôi đang làm có một người quản lý (đã có vợ và có 2 con), thường xuyên quấy rầy tôi, có cử chỉ quấy rối tình dục của tôi, tôi muốn hỏi trong trường hợp mà tôi tự chấm dứt hợp đồng lao động trước, thì tôi có phải bồi thường thiệt hại cho công ty hay không?
Người gửi: Nguyễn Nhung
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012.

2. Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có phải bồi thường?

Theo thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi, thì bạn có ký kết hợp động lao động xác định thời hạn (12 tháng) với công ty của bạn và có một người quản lý "thường xuyên quấy rầy tôi, có cử chỉ quấy rối tình dục của tôi”, ở đây bạn hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp động lao động với công ty bạn mà bạn không cần phải bồi thường cho công ty bạn, bởi vì chúng tôi căn cứ vào các điều luật sau đây:
Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động có quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:
"1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”
Tại khoản 1 Điều 11 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số nội dung Bộ luật Lao động có quy định về Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:
"1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại Điểm c Khoản 1 Điều 37 của Bộ luật Lao động trong các trường hợp bị người sử dụng lao động đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự hoặc cưỡng bức lao động; bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc.”
Như vậy, tại điểm c khoản 1 Điều 37 Bộ luật Lao động đã có quy định một cách rõ ràng rằng: khi bị ngược đãi, quấy rồi tình dục, cưỡng bức lao động tại nơi làm việc thì người lao động (tức là bạn) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty của bạn.
Để có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật, thì theo điểm a khoản 2 Điều 37 Bộ luật Lao động thì bạn cần phải báo cho người sử dụng lao động (tức công ty bạn) biết trước ít nhất 3 ngày làm việc.
Sau khi thực hiện đúng các bước như chúng tôi đã phân tích ở trên đây, thì bạn sẽ không phải bồi thường bất cứ gì khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, sau khi hết thời hạn 03 ngày làm việc kể từ thời điểm mà bạn thông báo cho công ty của bạn, thì bạn có thể giao kết hợp đồng lao động mới (nếu có).
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có phải bồi thường? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589