Bị sa thải do thai sản nghỉ việc quá nhiều

Thứ Năm, 09/08/2018 | 11:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1120
Em thai sản được 4 tháng nhưng vì yếu quá nên em hay nghỉ theo lời dặn của bác sĩ. Nhưng sau khi nghỉ hết chế độ em vào làm phép thì công ty không chấp nhận và kí phép vì lý do em nghỉ quá nhiều và nói sẽ sa thải em vì nghỉ không phép. Xin hỏi là đúng hay sai luật ạ?

Người gửi: Ánh Tuyết

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

- Bộ luật lao động 2012.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: căn cứ theo những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người đang mang thai.

Theo quy định tại Điều 126 Bộ luật lao động 2012, người sử dụng lao động có quyền áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải (nếu đã được quy định trong nội quy lao động) đối với 

Điều 126: Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải
Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Cụ thể hóa quy định này, Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 31: Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc
1. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồng trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.
2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau: 
a) Do thiên tai, hỏa hoạn; 
b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; 
c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Quy định này đồng nghĩa với cách hiểu rằng: Người lao động nghỉ việc mà không thuộc các trường hợp được coi là có lý do chính đáng thì mặc nhiên bị coi là nghỉ việc mà không có lý do chính đáng.
Đối chiếu với tình huống của bạn: Bạn mang thai được 4 tháng nhưng vì sức khỏe yếu nên bạn hay nghỉ theo lời dặn của bác sĩ. Ở đây, cần xem xét những lần bạn nghỉ như vậy, bạn có xin phép Người sử dụng hay không? Mặc dù bác sĩ chỉ định cho bạn nghỉ để dưỡng thai nhưng bạn cũng cần báo cáo với Người sử dụng và chỉ ra được chứng cứ chứng minh cho lý do nghỉ của mình. Trường hợp bạn đã xin phép Người sử dụng thì Công ty không có quyền sa thải bạn.

Ngược lại, những lần nghỉ bạn không xin phép hoặc có lần xin phép, có lần không xin phép và cộng dồn những ngày nghỉ không xin phép đó mà thỏa mãn điều kiện là "05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày, kể từ ngày đầu tiên bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc” và trong nội quy lao động không quy định việc nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ được coi là có lý do chính đáng khi tự ý bỏ việc thì trường hợp của bạn đã thỏa mãn căn cứ để sa thải theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Bộ luật lao động 2012.

Tuy nhiên, theo Khoản 4 Điều 123 Bộ luật lao động thì 

Điều 123. Nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động
...
4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:
a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động;
b) Đang bị tạm giữ, tạm giam;
c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 Điều 126 của Bộ luật này;
d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
...

Do vậy, dù có thỏa mãn căn cứ áp dụng hình thức sa thải, nhưng do bạn đang mang thai nên trong khoảng thời gian này, công ty sẽ không thể sa thải bạn được.

Mặt khác, theo Khoản 2 Điều 29 Nghị định 05/2015/NĐ-CP: 

Điều 29: Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi
...
2. Khi hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, mà thời hiệu xử lý kỷ luật đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Lúc này, công ty vẫn có thể tiến hành xử lý kỷ luật lao động với bạn. Và quyết định xử lý kỷ luật lao động phải được ban hành trong thời gian không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589