Lượt xem: 1052

Biện pháp xử lý khi bị người sử dụng lao động chèn ép, trừ lương

Tóm tắt câu hỏi:

Em làm điều dưỡng ở 1 bệnh viện hạng 1. Quan hệ giữa em và sếp em không được tốt do bất đồng quan điểm trong công việc. Đã nhiều lần em bị chèn ép trong công việc bị trừ tiền các kiểu. Số là hôm 1/9 thì giữa em và người nhà bệnh nhân có chút hiểu lầm không đáng có. Do đang cấp cứu nên em không kịp giải quyết cho bệnh nhân này nên người nhà có chút bức xúc nhưng chuyện không đáng kể và như không có gì và sau đó em đã giải quyết cho họ. Do đang không thích cả tua trực của em nên sáng hôm sau sếp em đi từng giường bệnh rồi hỏi xem bệnh nhân có bức xúc gì sau đó bảo người nhà ghi vào sổ góp ý nhưng thực chất người nhà không muốn ghi nhưng vẫn bị bắt buộc ghi và họ chỉ muốn nội bộ nhắc nhở nhau thôi. Em có ghi âm lại đoạn người nhà bảo không muốn ghi nhưng cứ bị bắt ghi. Cho em hỏi như thế sếp em có vi phạm luật lao động không? Nếu có ở điều khoản nào? Và xin hướng dẫn em cách xử lý cho hợp tình hợp lý. Em xin cảm ơn
Người gửi: Nguyễn Thu Hằng
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật lao động 2012;
- Bộ luật Hình sự 2015;
- Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng.

2. Biện pháp xử lý khi bị người sử dụng lao động chèn ép, trừ lương

Trước hết, căn cứ theo quy định tại Điều 101 Bộ luật Lao động 2012:
"1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.
2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.”
Như vậy, công ty chỉ có thể khấu trừ tiền lương của bạn để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của công ty theo quy định tại Điều 130 Bộ luật này và bạn có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.
Đồng thời, Điều 128 Bộ luật Lao động 2012 quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động: "Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động”. Do đó, nếu nhận thấy bạn có hành vi vi phạm kỷ luật lao động thì người sử dụng có quyền xử lý nhưng không được áp dụng biện pháp cắt lương đối với bạn.
Như vậy, bạn có quyền được biết lý do mình bị trừ lương và nếu thấy bị trừ lương không đúng nguyên tắc tại quy định tại Điều 101 hay vi phạm Điều 128 thì bạn có quyền yêu cầu công ty thực hiện đúng quyền lợi của mình hoặc gửi đơn yêu cầu hoà giải tới Phòng lao động thương binh- xã hội hoặc khởi kiện ra Toà án nhân dân cấp huyện nơi bệnh viện đặt trụ sở để được bảo vệ quyền lợi.
Hành vi khấu trừ tiền lương khi có căn cứ là trái pháp luật có thể bị phạt tiền "từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;” (Điều 13 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Nghị định 95/2013/NĐ-CP)
Ngoài ra, những hành vi bị nghiêm cấm khi thực hiện lao động được quy định tại Điều 8 Bộ luật lao động 2012 như sau:
"1. Phân biệt đối xử về giới tính, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật hoặc vì lý do thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn.
2. Ngược đãi người lao động, quấy rối tình dục tại nơi làm việc.
3. Cưỡng bức lao động.
…”
Như vậy, khi có các bằng chứng chứng minh sếp của bạn có hành vi chèn ép, ngược đãi lao động với bạn thì sếp của bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính và sắp tới ngày 01/01/2018 khi Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực thì người sử dụng lao động có thể bị xử lý theo Điều 297 như sau:
"1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc thủ đoạn khác ép buộc người khác phải lao động thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 31% đến 60%”
Ngoài ra bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điểm c Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động 2012 nhưng phải thực hiện nghĩa vụ báo trước theo quy định tại Khoản 2,3 Điều này.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Biện pháp xử lý khi bị người sử dụng lao động chèn ép, trừ lương. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589