Lượt xem: 1142

Cả vợ và chồng có được hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi hay không?

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư! Tôi có một vấn đề cần nhờ đến Luật sư tư vấn cho tôi như sau:
Vợ chồng tôi không sinh được con, cả hai người đều làm công chức nhà nước, nay chúng tôi muốn xin con nuôi, có một chị gái bên nhà chồng tôi sinh đôi, nay vợ chồng tôi và chị gái bên nhà chồng đã có thỏa thuận, nếu sau khi chị gái đó sinh con xong thì vợ chồng tôi sẽ xin một đứa trẻ làm con nuôi, nhưng đứa trẻ vẫn để cho chị gái đó nuôi. Ở đây, có một vấn đề mà tôi muốn hỏi đó là: nếu như trong trường hợp này mà tôi nhận con nuôi, thì tôi và chồng của tôi có được nghỉ hay không? Nếu có mức hưởng sẽ được tính như thế nào?
Người gửi: Phan Thị Cẩm Anh
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi acâu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

2. Cả vợ và chồng có được hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi hay không?

Với thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi, theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản, thì để có thể được hưởng bảo hiểm thai sản thì bạn cần đáp ứng các điều kiện sau đây:
"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”
Như thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi, thì bạn đã thuộc vào trường hợp nghỉ thai sản (Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi), nếu như mà bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi thì bạn đã đáp ứng được về điều kiện nghỉ thai sản.
Về Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi:
Theo quy định tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội có quy định về việc Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi quy định như sau: "Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.”
Như vậy, ở trường hợp của bạn sau khi chị gái bên nhà chồng của chị mà sinh con thì khi mà vợ chồng bạn mà nhận nuôi con nuôi, mà cả bạn và chồng bạn cùng tham gia bảo hiểm xã hội, thì trong trường hợp này chỉ có bạn hoặc chồng bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, ở đây sẽ do hai bạn thỏa thuận với nhau và thời gian nghỉ ở đây sẽ là "được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.”
Về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi: theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ được hưởng trợ sau đây: 
"Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.
Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”
Như vậy, về trợ cấp một lần thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần cho con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng mà bạn nhận nuôi con nuôi.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Cả vợ và chồng có được hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589