Lượt xem: 1038

Cách áp dụng thuế giảm trừ gia cảnh

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư! Luật sư có thể giải đáp giúp mình vấn đề này được không ạ?
Hiện tại gia đình mình có kinh doanh hàng ăn trong chợ. Thu nhập bình quân 1 tháng của bố mẹ mình là 2 triệu đồng đến 2 triệu 300 ngàn 1 tháng và mình và em gái mình hiện tại vẫn còn đang đi học. Theo tìm hiểu thì mình được biết thuế giảm trừ gia cảnh được áp dụng vào đúng không?  Mong Luật sư giải đáp giúp mình.
Người gửi: Lan Anh

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung năm 2012;

2. Cách áp dụng thuế giảm trừ gia cảnh

Trước hết phải khẳng định rằng, thuế giảm trừ gia cảnh chỉ được áp dụng đối với thuế thu nhập cá nhân. Theo đó, Điều 19 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định về  Giảm trừ gia cảnh như sau:
"Điều 19. Giảm trừ gia cảnh
1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:
a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);
b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.
Trường hợp chỉ số giá tiêu dùng (CPI) biến động trên 20% so với thời điểm Luật có hiệu lực thi hành hoặc thời điểm điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh gần nhất thì Chính phủ trình Ủy ban thường vụ Quốc hội điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản này phù hợp với biến động của giá cả để áp dụng cho kỳ tính thuế tiếp theo.
2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.
3. Người phụ thuộc là người mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng, bao gồm:
a) Con chưa thành niên; con bị tàn tật, không có khả năng lao động;
b) Các cá nhân không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định, bao gồm con thành niên đang học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề; vợ hoặc chồng không có khả năng lao động; bố, mẹ đã hết tuổi lao động hoặc không có khả năng lao động; những người khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng.
Chính phủ quy định mức thu nhập, kê khai để xác định người phụ thuộc được tính giảm trừ gia cảnh”.
Như vậy, có thể hiểu rằng giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú và giảm trừ gia cảnh được áp dụng cho mọi đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động kinh doanh hay tiền lương, tiền công. Tức là giảm trừ gia cảnh sẽ được áp dụng cho thu nhập chịu thuế từ hoạt động kinh doanh của gia đình bạn cũng như cho hoạt động kinh doanh của các hộ kinh doanh khác. Đối với đối tượng nộp thuế, mức giảm trừ gia cảnh là 9 triệu đồng mỗi tháng (108 triệu đồng trên một năm), như vậy tương ứng với mức giảm trừ gia cảnh như trên, thì mức thu nhập chịu thuế tối thiểu đối với thu nhập kinh doanh là 9 triệu. Điều đó có nghĩa là, thu nhập hàng tháng của gia đình bạn phải từ 9 triệu đồng trở lên mới phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên như bạn trình bày, thu nhập từ hoạt động kinh doanh hàng ăn trong chợ của bố mẹ bạn là từ 2 triệu đến 2 triệu 3 trăm ngàn, như vậy gia đình bạn sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động kinh doanh của mình .
 Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Cách áp dụng thuế giảm trừ gia cảnh. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Hải
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589