Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần điều trị dài ngày

Thứ Ba, 05/06/2018 | 17:43 GMT+7
Lượt xem: 1096

Tóm tắt câu hỏi:

Năm nay tôi 40 tuổi, hiện đang làm công nhân cho công ty X, mức lương của tôi là 4 triệu đồng/tháng. Tính đến thời điểm hiện tại, tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Gần đây, sau khi đi khám thì tôi phát hiện mình mắc bệnh viêm gan B mãn tính và bác sĩ nói cần điều trị dài ngày. Luât sư cho tôi hỏi, bây giờ tôi muốn nghỉ việc một thời gian để điều trị thì chế độ bảo hiểm của tôi như thế nào ạ? Luật sư có thể tính giúp tôi được không ạ? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Lương Bình (Bình Dương)
Bài viết liên quan:
Chế độ bảo hiểm bắt buộc đối với người đang hưởng chế độ ốm đau mà chết
Thời gian hưởng chế độ ốm đau và mức hưởng chế độ ốm đau được quy định như thế nào trong luật - Bảo hiểm xã hội 2014.
Tính hưởng chế độ ốm đau thế nào khi nghỉ ốm đau trong tháng đầu tiên đi làm?
Thời gian hưởng chế độ ốm đau khi 02 con dưới 07 tuổi bị ốm đau cùng lúc?
Doanh nghiệp phải làm gì để giải quyết chế độ ốm đau cho người lao động?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014
- Nghị quyết 49/2017/QH14 ngày 13 tháng 11 năm 2017 của Quốc hội về dự toán ngân sách nhà nước năm 2018
- Thông tư 46/2016/TT-BYT ngày 30 tháng năm 2016 của Bộ Y tế ban hành danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày.

2/ Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần điều trị dài ngày.

Theo như bạn trình bày thì bạn được chuẩn đoán mắc bệnh viêm gan B mãn tính cần điều trị vì vậy chúng tôi sẽ căn cứ vào trường hợp của bạn để xem xét quyền lợi của bạn khi được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của luật bảo hiểm xã hội bắt buộc. 
Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ ốm đau. Tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau:
"1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.
Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.
2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”
Căn cứ theo quy định trên thì có thể thấy bạn không thuộc trường hợp bị tai nạn lao động cũng phải phải ốm đau do tự hủy hoại sức khỏe... vì vậy bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ ốm đau.
Thứ hai, thời gian và mức hưởng chế độ ốm đau. Tại Điều 26 và 28 Luật bảo hiểm xã hội có quy định như sau:
"Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau
........
2. Người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:
a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;
b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.
Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau
1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
Trường hợp người lao động mới bắt đầu làm việc hoặc người lao động trước đó đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó.
2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:
a) Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;
b) Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;
c) Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.
.......
4. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.”
Căn cứ theo Thông tư 46/2016/TT-BYT ngày 30 tháng năm 2016 thì bệnh viêm gan E mãn tính thuộc số 13 Danh mục bệnh điều trị dài ngày. Vì vậy bạn có quyền hưởng chế độ ốm đau để điều trị bệnh dài ngày. Dựa theo quy định của pháp luật thì thời gian nghỉ tối đa cho chế độ ốm đau là 180 ngày, tuy nhiên vì bạn cần điều trị dài ngày nên bạn có quyền được nghỉ hưởng chế độ ốm đau cho tới khi khỏi bệnh tuy nhiên thời gian này sẽ không vượt quá thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn tức tối đa là 20 năm. Về mức hưởng cụ thể của bạn sẽ được xác định như sau:
- Đối với 180 ngày đầu tiên hưởng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc = 3 triệu đồng/tháng
- Kể từ ngày 181 trở đi thì mức hưởng = 55% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc = 2.200.000 đồng
Ngoài ra, bạn có quyền được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau:
- Điều kiện: Trong thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi
- Thời gian hưởng: Tối đa là 10 ngày.
- Mức hưởng: 1 ngày = 30% mức lương cơ sở : 24 ngày
(+ Mức lương cơ sở hiện nay là: 1,3 triệu đồng/tháng
+ Mức lương cơ sở bắt đầu từ ngày 01 tháng 7 năm 2018 là: 1,39 triệu đồng/tháng)
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh cần điều trị dài ngày. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai




 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589