Chế độ hỗ trợ về nhà ở đối với sĩ quan công an nhân dân được quy định như thế nào?

Thứ Bảy, 16/09/2017 | 09:55 GMT+7 | 
Lượt xem: 1780

Tóm tắt câu hỏi:

Thưa luật sư. Anh tôi hiện đang công tác trong ngành công an, cấp bậc thượng úy thì có được xét duyệt ở trong nhà ở tập thể không ạ. Hiện anh tôi chưa có gia đình và sang tháng 7 lên cấp bậc đại úy. Vậy anh tôi có được ở trong nhà ở tập thể không ạ?
Người gửi: Nguyễn Thu Thuỷ
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Công an nhân dân 2014;
- Luật Nhà ở 2014;
- Nghị định 100/2015/NĐ- CP về phát triển và quản lý nhà ở xã hội.

2. Chế độ hỗ trợ về nhà ở đối với sĩ quan công an nhân dân được quy định như thế nào?

Chế độ nhà ở cho sĩ quan Công an nhân dân được quy định tại Khoản 6 Điều 36 Luật Công an nhân dân 2014 như sau:
"…6. Sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan chuyên môn kỹ thuật được hưởng phụ cấp nhà ở, được bảo đảm nhà ở công vụ; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật.”
Anh bạn hiện đang là thiếu úy – sĩ quan công tác trong ngành công an thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp nhà ở; được bảo đảm nhà ở công vụ và được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội theo quy định pháp luật.
*Chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội
Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định của Luật này
Theo Khoản 6 Điều 49 Luật Nhà ở 2014 thì "Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;” thuộc đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội.
Để được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội, anh bạn cần đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật Nhà ở 2014 bao gồm:
+ Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;
+ Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này;
+ Phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân;
Tại Khoản 5 Điều 8 Chương II Nghị định số 100/2015/NĐ-CP về phát triển và quản lý nhà ở xã hội quy định:
"Bộ Quốc phòng và Bộ Công an được phép triển khai các dự án nhà ở xã hội theo quy định tại Nghị định này để giải quyết nhà ở cho các đối tượng quy định tại Khoản 6 Điều 49 của Luật Nhà ở phù hợp với tình hình và điều kiện đặc thù riêng, nhưng phải đảm bảo nguyên tắc mỗi đối tượng chỉ được hỗ trợ một lần”. 
Như vậy, nếu anh bạn đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội và nhà ở tập thể phải thuộc dự án nhà ở xã hội do Bộ Công an triển khai thì anh bạn sẽ được xét duyệt ở trong nhà tập thể.
*Chế độ về nhà ở công vụ
Nhà ở công vụ là nhà ở được dùng để cho các đối tượng thuộc diện được ở nhà công vụ theo quy định của Luật nhà ở thuê trong thời gian đảm nhận chức vụ, công tác. Theo Điểm d Khoản 1 Điều 32 Luật Nhà ở 2014 thì "Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc lực lượng vũ trang nhân dân được điều động, luân chuyển theo yêu cầu quốc phòng, an ninh, trừ đối tượng mà pháp luật quy định phải ở trong doanh trại của lực lượng vũ trang;” là đối tượng được thuê nhà ở công vụ. Như vậy, trong thời gian đảm nhận chức vụ, công tác thì anh trai bạn có thể được thuê nhà ở công vụ.
Điều kiện để được thuê nhà ở công vụ theo Điểm b Khoản 2 Điều 32 Luật nhà ở 2014:
"…phải thuộc diện chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình và chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội tại địa phương nơi đến công tác hoặc đã có nhà ở thuộc sở hữu của mình tại nơi đến công tác nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực khác nhau.”
Do đó, nếu đáp ứng điều kiện trên thì anh bạn có thể yêu cầu thuê nhà ở công vụ trong thời gian đảm nhận công tác với điều kiện nhà ở công vụ đó thuộc dự án đầu tư xây dựng của Bộ Công an.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chế độ hỗ trợ về nhà ở đối với sĩ quan công an nhân dân được quy định như thế nào?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589