Chế độ tiền lương, phụ cấp đối với viên chức

Thứ Hai, 17/09/2018 | 17:49 GMT+7 | 
Lượt xem: 1068

Hiện tại tôi làm kế toán cho 1 bệnh viện, các bác sỹ của bệnh viện trực trong tháng 15 ngày nhưng không được nghỉ bù nên khi thanh toán tiền điều động thêm giờ theo quy chế chi tiêu nội bộ là 15 ngày. Nhưng trong tháng đấy có 2 ngày đi khám sức khỏe cho học sinh thì tôi làm thanh toán thêm giờ là 14 giờ. Tuy nhiên khi thanh toán thì tính số giờ tối đa được thanh toán tiền thêm giờ chỉ 30giờ/tháng vậy thì các bác sỹ thanh toán như vậy có hợp lý hay ko? và cách tính giờ tối đa được hưởng thêm giờ trong tháng có tính cả giờ trực hay ko?

Hà Thị Bích

 

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Quyết Định 73/2011/ QĐ-TTg quy định một số chế độ phụ cấp đặc thù đối với công chức, viên chức, người lao động trong các cơ sở y tế công lập và chế độ phụ cấp chống dịch.
- Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ những dữ kiện bạn đưa ra, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về các vấn đề pháp lý liên quan đến:
  • Thanh toán tiền làm thêm giờ khi vượt quá số giờ làm thêm quy định?
  • Giờ trực có được tính vào giờ làm thêm không?

  1. Trong một số trường hợp người lao động là viên chức vẫn được thanh toán cho số giờ làm thêm mặc dù đã vượt quá số giờ làm thêm trong 1 tháng, theo điều 107 BLLĐ 2012 quy định : 

 

 

Điều 107. Làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt
Người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào và người lao động không được từ chối trong các trường hợp sau đây:
………
2. Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

Như vậy, đối với người lao động là viên chức, thời gian làm thêm tối đa là 30h/tháng nhưng trong trường hợp này do tính chất của công việc liên quan đến sức khỏe tính mạng con người và theo sự phân công của lãnh đạo bệnh viện nên việc làm quá số giờ quy định trên một tháng là hợp lý. Cho nên việc thanh toán tiền đối với thời gian vượt quá thời gian pháp luật cho phép ( là không quá 30 giờ/tháng ) thì cơ quan vẫn có trách nhiệm chấm công làm thêm giờ và thanh toán tiền trực cho những người trực ban theo quy chế tiền lương làm thêm giờ.

2. Theo điểm c khoản 3 Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg quy định:

Điều 2. Chế độ phụ cấp thường trực
………
3. Chế độ đối với người lao động tham gia thường trực:
………
c) Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:
Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;
Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.
Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động.:

 

Như vậy theo pháp luật hiện hành việc huy động bác sỹ làm thêm giờ sau ca trực sẽ được tính vào thời gian làm thêm giờ làm thêm. Thời gian ca trực sẽ không được tính vào giờ làm thêm vì khi kết thúc một ca trực 24/24h sẽ được nghỉ bù 1 ngày, còn đối với ca trực 12/24h hoặc 16/24h sẽ được nghỉ ít nhất 12h tiếp theo. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về chế độ tiền lương, phụ cấp đối với viên chức. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Trần Việt.

 

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589