Lượt xem: 1019

Chi nhánh hạch toán độc lập tự chi trả chế độ tiền lương cho người lao động tại chi nhánh

Tóm tắt tình huống:

Tôi người quen giới thiệu vào làm việc tại chi nhánh của 1 công ty du học Nhật Bản tại Quảng Ninh (tổng công ty đặt tại Bắc Ninh) từ ngày 21/03/2017. Tuy nhiên giữa tôi và giám đốc chi nhánh không ký kết hợp đồng hay thỏa thuận bằng miệng về tiền lương. Công ty nợ lương nhân viên nhiều tháng không thanh toán nên tôi đã xin nghỉ việc bằng điện thoại và được giám đốc chi nhánh đồng ý cho nghỉ từ ngày 15/08/2017 và giám đốc đồng ý thanh toán tiền lương trong khoảng thời gian từ 21/03/2017 đến 14/08/2017 như trên bảng lương qua thẻ ngân hàng cho tôi. Tuy nhiên sau khi nghỉ việc tôi có gọi điện nhiều lần liên lạc nhờ giám đốc chi nhánh thanh toán tiền lương cho tôi thì giám đốc hẹn ngày này qua ngày khác không thanh toán. Tôi gọi điện lên tổng công ty thì nhận được câu trả lời là chi nhánh hạch toán độc lập với tổng công ty, tổng công ty không can thiệp vào hoạt động thuê nhân viên cũng như chi trả tiền lương của chi nhánh.
Tôi muốn hỏi là tổng công ty trả lời tôi như vậy có đúng không? Tôi nên làm gì khi công ty không chịu thanh toán tiền lương cho tôi?
Người gửi: Đặng Ngọc Hà
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012;
- Bộ luật Tố tụng dân sự 2015;
- Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng.

2. Chi nhánh hạch toán độc lập tự chi trả chế độ tiền lương cho người lao động tại chi nhánh

Như thông tin mà bạn cung cấp, bạn làm việc tại chi nhánh hạch toán độc lập với doanh nghiệp chủ quản. Do vậy trong trường hợp này, chi nhánh đóng vai trò là người sử dụng lao động và chế độ tiền lương của bạn do chi nhánh tự chi trả mà không phụ thuộc vào công ty chủ quản. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 90 Bộ luật Lao động 2012:
"Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau”
Bên cạnh đó, "Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày”. Như vậy, trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng, phía chi nhánh công ty phải có trách nhiệm chi trả lương cũng như các chế độ bảo hiểm cho bạn. Tuy nhiên với trường hợp đặc biệt, thời hạn đó có thể kéo dài nhưng không quá 30 ngày.
Do đó, sau muộn nhất là 30 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng, nếu bạn vẫn chưa được chi trả quyền lợi, bạn có thể khiếu nại trực tiếp đến trụ sở chi nhánh công ty nơi bạn làm việc (tức chi nhánh đặt tại Quảng Ninh) yêu cầu giải quyết chế độ lương sau khi chấm dứt hợp đồng lao động.
Nếu vẫn không được giải quyết, căn cứ quy định tại Điều 200 Bộ luật Lao động 2012, đầu tiên bạn có thể làm đơn yêu cầu hoà giải gửi tới hoà giải viên của Phòng Lao động Thương binh- Xã hội nơi chi nhánh công ty đặt trụ sở để tiến hành hoà giải tại cơ sở:
"Trong trường hợp hoà giải không thành hoặc một trong hai bên không thực hiện các thỏa thuận trong biên bản hòa giải thành hoặc hết thời hạn giải quyết mà hoà giải viên lao động không tiến hành hoà giải thì mỗi bên tranh chấp có quyền yêu cầu Toà án giải quyết” (Khoản 4 Điều 201 Bộ luật Lao động 2012). Khi đó, Toà án có thẩm quyền giải quyết được xác định theo quy định tại Điều 32, Điều 35 và Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 là Toà án nhân dân cấp huyện nơi chi nhánh công ty bạn làm việc đặt trụ sở.
Hành vi chậm giải quyết chế độ lương cho nhân viên của công ty có thể bị xử lý theo quy định tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:
"Điều 8. Vi phạm quy định về sửa đổi, bổ sung, chấm dứt hợp đồng lao động:
Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: …không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động; … theo một trong các mức sau đây:
a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên”
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chi nhánh hạch toán độc lập tự chi trả chế độ tiền lương cho người lao động tại chi nhánh. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589