Chi phí tách thửa đất đai

Thứ Ba, 24/07/2018 | 08:42 GMT+7 | 
Lượt xem: 1155

Tóm tắt câu hỏi:

Gia đình em có bìa đất đứng tên cha, giờ cha em đã mất 3 năm
Hiện còn mẹ và nhiều anh em trai, giờ mẹ có cho mỗi anh em một xuất để tách bìa, vậy cho em hỏi trường hợp của em phải làm như thế nào và nếu tách riêng thì chi phí ra sao ạ? Rất mong sự giúp đỡ của mọi người ạ. 
Người gửi: Mai Tuyết

Bài viết liên quan:
- Đất chưa tách sổ đỏ có được bán không? Chi phí và trình tự thủ tục để tách sổ đỏ như thế nào?
- Điều kiện, thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa khi không đủ diện tích tối thiểu
- Thủ tục tách sổ đỏ, tách thửa đất
- Thủ tục mua bán quyền sử dụng đất và tách sổ đỏ
- Trình tự thủ tục tách sổ đỏ

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau.

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015
- Luật Công chứng 2014
- Luật đất đai 2013

2. Chi phí tách thửa đất đai

Theo như pháp luật dân sự Việt Nam quy định thì nếu lúc cha bạn mất để lại di chúc hợp pháp về mảnh đất thì việc chia thừa kế sẽ thực hiện theo di chúc. Nếu ông không để lại di chúc (hoặc di chúc không hợp pháp) thì sẽ chia thừa kế theo quy định của pháp luật. Cụ thể những người được hưởng thừa kế như sau:
Căn cứ theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định
"Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

Căn cứ vào điểm a khoản 1 điều 651 trên có thể thấy những người được hưởng thừa kế trong trường hợp này là: mẹ bạn, ông bà nội bạn, bạn và anh em bạn, cha mẹ nuôi và con nuôi của cha bạn (nếu có).
Nếu ông bà nội bạn đã mất thì đương nhiên không cần chia thừa kế cho họ. Nhưng nếu họ còn sống thì phải chia thừa kế và nếu họ không muốn nhận thừa kế thì họ có thể làm thủ tục từ chối nhận di sản. Lúc này mảnh đất sẽ được chia đều cho mẹ bạn và anh em bạn. Việc từ chối di sản phải lập thành văn bản và gửi đến cho những người thừa kế khác (mẹ bạn và anh em bạn).
Tiếp theo bạn cần làm thủ tục nhận di sản thừa kế tại phòng công chứng. Hồ sơ yêu cầu công chứng bao gồm: 
-Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất
-Giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản
-Văn bản thỏa thuận phân chia di sản
-Văn bản từ chối nhận di sản của ông bà nội bạn

Về phần chi phí công chứng:
-20 nghìn đồng đối với mỗi văn bản từ chối nhận di sản
-Đối với văn bản thỏa thuận phân chia di sản thì sẽ tính dựa trên giá trị di sản (giá trị mảnh đất)

TT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

Mức thu

(đồng/trường hợp)

1

Dưới 50 triệu đồng

50 nghìn

2

Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

100 nghìn

3

Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng

0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

4

Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng

01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng

5

Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng

2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng

6

Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng

3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng

7

Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng

5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.

8

Trên 100 tỷ đồng

32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).


Cuối cùng, bạn mang hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai để đề nghị chia tách thửa đất và thủ tục này không mất phí. Hồ sơ bao gồm:
-Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu
-Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp
-Các giấy tờ cá nhân khác

Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về chi phí tách thửa. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589