Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng

Thứ Năm, 21/06/2018 | 11:37 GMT+7 | 
Lượt xem: 1118

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư! Tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư giải đáp: Tôi (19 tuổi) và anh H (19 tuổi) chung sống với nhau một nhà. Chúng tôi cùng chung tiền mua nhà và nội thất. Tuy nhiên, gần đây chúng tôi thường xuyên cãi nhau và H muốn lấy toàn bộ căn nhà. Tôi không đồng ý, luật sư cho tôi hỏi tài sản chung của chúng tôi được giải quyết như thế nào?  
Người gửi: Thúy Ngân (Hải Phòng)
Bài viết liên quan:
Chung sống như vợ chồng với người đang có vợ bị xử phạt hành chính thế nào?
Chung sống như vợ chồng với người khác bị xử lý như thế nào?
Sống thử và chung sống như vợ chồng với người khác có giống nhau không?
Chung sống như vợ chồng thì chia tài sản ly hôn như thế nào?
Ngoại tình mà chung sống như vợ chồng bị xử phạt như thế nào?
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật Dân sự 2015
- Luật Hôn nhân và gia đình

2/ Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng.

Theo như bạn trình bày thì bạn và anh H không có đăng ký kết hôn đồng thời theo quy định của pháp luật thì anh H cũng chưa đủ điều kiện kết hôn. Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình đây được xác định là các bạn chung sống như vợ chồng. Cụ thể, theo khoản 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình: "Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng”. Như vậy quan hệ này không được pháp luật công nhận vì vậy khi hai bạn chấm dứt cuộc sống chung thì sẽ không phải thủ tục pháp lý gì. Đối với việc chia tài sản khi chung sống như vợ chồng được quy định tại Điều 16 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:
"Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.”
Căn cứ theo quy định trên thì khi chấm dứt cuộc sống chung thì tài sản riêng của mỗi bên đương nhiên được tài sản riêng. Ngoài ra, đối với tài sản chung trong trường hợp của bạn là nhà và đồ nội thất sẽ ưu tiên sự thỏa thuận của các bên. Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được thì sẽ áp dụng quy định về tài sản sở hữu chung theo quy định của Bộ luật Dân sự như sau:
"Điều 219. Chia tài sản thuộc sở hữu chung
1. Trường hợp sở hữu chung có thể phân chia thì mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung; nếu tình trạng sở hữu chung phải được duy trì trong một thời hạn theo thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của luật thì mỗi chủ sở hữu chung chỉ có quyền yêu cầu chia tài sản chung khi hết thời hạn đó; khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật thì chủ sở hữu chung có yêu cầu chia có quyền bán phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp các chủ sở hữu chung có thỏa thuận khác.
2. Trường hợp có người yêu cầu một người trong số các chủ sở hữu chung thực hiện nghĩa vụ thanh toán và chủ sở hữu chung đó không có tài sản riêng hoặc tài sản riêng không đủ để thanh toán thì người yêu cầu có quyền yêu cầu chia tài sản chung và tham gia vào việc chia tài sản chung, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."
Căn cứ theo quy định trên thì nếu các bạn không thể tự thỏa thuận với nhau thì nếu tài sản, đồ dùng người nào bỏ tiền ra mua thì vẫn sẽ thuộc sở hữu của người đó. Nếu không xác định được hoặc không chia theo hiện vật thì có thể bán tài sản trên theo tỉ lệ đã đóng góp. Điều này cũng áp dụng tương tự với ngôi nhà. Nếu bên nhận nhà thì có nghĩa vụ thanh toán một phần tiền cho bên còn lại.  
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai





VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589