Lượt xem: 1022
Lượt xem: 1022

Chơi hụi nhưng không có khả năng chi trả thì giải quyết như thế nào?

Tóm tắt câu hỏi:

Dạ chào luật sư tư vấn giúp em được không ạ. Dạ em xây nhà trả góp. Em góp được 50 triệu còn nợ lại 200 triệu nữa. Giờ em không có khả năng trả. Hụi vay tiền nóng giang hồ. Chơi hụi không đóng nổi. Giờ em bị đổ nợ trong khi sổ đất ba chồng đứng tên. Như vậy họ thưa em ra toà. Còn giang hồ có tha cho e không ạ. Xin luật sư tư vấn giúp em. Em rất sợ
Người gửi: Nguyễn Văn Bình
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Hình sự 1999 ( sửa đổi, bổ sung 2009);
- Nghị định số 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường;
- Luật Đất đai 2013.

2. Chơi hụi nhưng không có khả năng chi trả thì giải quyết như thế nào?

Theo Điều 30 Nghị định số 144/2006/NĐ-CP quy định về trách nhiệm của thành viên do không góp họ như sau:
"1. Trong trường hợp thành viên không góp phần họ khi đến kỳ mở họ thì thành viên đó phải thanh toán đủ phần họ còn thiếu tương ứng với thời gian chưa thanh toán cho đến thời điểm kết thúc họ và bồi thường thiệt hại nếu có.
2. Trong trường hợp thành viên không góp phần họ, chủ họ đã góp các phần họ thay cho thành viên đó thì thành viên phải trả cho chủ họ các phần họ chậm trả và khoản lãi đối với các phần họ chậm trả. Mức lãi do các bên thoả thuận, nếu không có thoả thuận hoặc không thoả thuận được thì áp dụng mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời gian chậm trả tại thời điểm trả các phần họ.”
Như vậy, do bạn đã chấp nhận tham gia hụi thì phải chịu trách nhiệm đóng góp họ theo quy định. Trường hợp bạn không có khả năng góp phần họ của mình đúng kỳ hạn thì vẫn phải thanh toán đủ phần tiền còn thiếu tương ứng với thời gian chưa thanh toán. Nếu chủ họ đã đóng góp phần thay bạn thì bạn thanh toán phần họ chậm trả cũng như các khoản lãi đối với các phần chậm trả.
Khi có tranh chấp xảy ra, pháp luật thường khuyến khích các bên giải quyết tranh chấp bằng thương lượng, hòa giải căn cứ theo Điều 31 nghị định số 144/2010/2006/NĐ-CP như sau:
"Trong trường hợp có tranh chấp về họ hoặc phát sinh từ họ thì tranh chấp đó được giải quyết bằng thương lượng, hoà giải hoặc theo yêu cầu của một hoặc nhiều người tham gia họ, tranh chấp đó được giải quyết tại Toà án theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự."
Như vậy, trước mắt vì không có khả năng chi trả số tiền vay nợ nóng từ tham gia hụi, giải pháp tốt nhất là bạn nên chủ động thương lượng, hòa giải với chủ hụi về việc sẽ chi trả tiền trong thời gian sớm. Khi tranh chấp không thể hòa giải được, bạn có thể bị khởi kiện tại TAND có thẩm quyền. Tuy nhiên, tình huống này việc giải quyết tranh chấp tại tòa sẽ gây nhiều bất lợi cho bạn.
Lưu ý trường hợp của bạn không nên bỏ trốn đi nơi khác, mà phải chấp nhận thực tế và ở tại địa phương. Vì nếu bạn bỏ trốn thì có thể bị những người chơi hụi tố cáo về hành vi "lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” hay "lừa đảo chiếm đoạt tài sản”. Việc cầm tiền hụi nhưng không trả có thể phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được căn cứ tại Điều 139 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:
"1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Tái phạm nguy hiểm;
d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
3. Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây,  thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."
Nếu vậy thì khả năng xấu nhất là bạn có thể bị kết tội, phải đi tù mà vẫn phải trả
- Vấn đề bạn lo sợ bị giang hồ đe dọa, đánh đập?
Trường hợp xấu nếu bạn bị giang hồ đe dọa, đánh đập hay xúc phạm thì tùy mức độ hành vi bạn có thể khởi kiện về tội Tội đe dọa giết người (Điều 103), Tội làm nhục người khác (Điều 121), Tội cố ý gây thương tích,… theo quy định pháp luật hình sự hoặc yêu cầu xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP 
- Vấn đề sổ đỏ đứng tên bố chồng bạn thì bạn có được dùng để gán nợ bằng quyền sử dụng đất hoặc thế chấp để vay tiền hay không?
Theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 thì: "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.”
Vì vậy, bố chồng bạn là chủ sử dụng hợp pháp phần diện tích đất mà nhà bạn đang xây và có đầy đủ các quyền của người chủ sử dụng đất theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai 2013:
"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.”
Trong trường hợp này, nếu bạn đang có nhu cầu cấp thiết cần vay tiền để thanh toán kịp thời cho chủ hụi, bạn nên thỏa thuận, thuyết phục bố chồng bạn sang tên mảnh đất đó để vợ chồng bạn đứng tên nếu muốn thuận tiện cho việc vay tiền có biện pháp bảo đảm hoặc chuyển nhượng lại cho người khác để thanh toán nợ.
Nếu không thuyết phục được bố chống bạn sang tên mảnh đất, bạn có thể thỏa thuận nhờ bố chồng thế chấp vay hộ tiền.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chơi hụi nhưng không có khả năng chi trả thì giải quyết như thế nào?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589