Lượt xem: 1141
Lượt xem: 1141

Chủ đầu tư chậm thanh toán?

Tóm tắt câu hỏi:

Chào quý công ty. tôi có vấn đề cần được tư vấn như sau: công ty tôi là đơn vị thi công nhà máy sản xuất cho công ty khác. Tuy nhiên do bên họ chậm thanh toán nên bên tôi chưa làm biên bản nghiệm thu, bàn giao công trình đủ điều kiện phòng cháy chữa cháy, chưa thực hiện thủ tục xin phép về phòng cháy chữa cháy. Bên họ vẫn cố tình đưa vào sử dụng. do vậy, chúng tôi muốn làm 1 văn bản gửi công ty đó thể hiện rõ nội dung khi chúng tôi chưa bàn giao, nghiệm thu công trình mà bên đối tác vẫn đưa vào sử dụng thì sẽ tự chịu trách nhiệm với các rủi ro có thể xảy ra. Như thế có được không ạ. có cách nào để loại trừ trách nhiệm trong trường hợp này không. Bởi nguyên nhân xuất phát từ công ty họ chậm thanh toán.
Người gửi: Hoàng Anh
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý

- Thông tư 09/2016/TT-BXD hướng dẫn hợp đồng thi công xây dựng công trình.

2/ Chủ đầu tư chậm thanh toán?

Theo thông tin bạn cung cấp thì bên công ty kia chậm thanh toán vậy nên bạn có thể chấm dứt hợp đồng và lập các thủ tục thanh lý hợp đồng nếu trong bản hợp đồng các bên đã ký kết quy định. Căn cứ được quy định trong Khoản 18.2 Điều 18 Thông tư 09/2016/TT-BXD :
"18.2. Chấm dứt Hợp đồng bởi Bên nhận thầu
Bên nhận thầu được quyền chấm dứt Hợp đồng nếu:
a) Bên nhận thầu không nhận được số tiền được thanh toán trong vòng 45 ngày kể từ ngày Bên giao thầu nhận đủ hồ sơ thanh toán hợp lệ;
b) Bên giao thầu về cơ bản không thực hiện nghĩa vụ theo Hợp đồng;
c) Việc tạm ngừng bị kéo dài quá 45 ngày;
d) Bên giao thầu bị phá sản, vỡ nợ, bị đóng cửa, bị quản lý tài sản phải Điều đình với chủ nợ hoặc tiếp tục kinh doanh dưới sự Điều hành của người được ủy thác hoặc người đại diện cho quyền lợi của chủ nợ hoặc nếu đã có hành động hoặc sự kiện nào đó xảy ra (theo các Luật hiện hành) có tác dụng tương tự tới các hành động hoặc sự kiện đó.
Trong bất cứ sự kiện hoặc trường hợp nào được nêu trên, Bên nhận thầu có thể, bằng thông báo trước ... ngày cho Bên giao thầu để chấm dứt Hợp đồng. Tuy nhiên trong trường hợp của Điểm (d) Bên giao thầu có thể thông báo chấm dứt Hợp đồng ngay lập tức."
Như vậy thay vì làm một văn bản gửi cho công ty đó về nội dung bên kia sẽ chịu trách nhiệm với các rủi ro có thể xảy ra khi bên công ty bạn chưa bàn giao thì bạn có thể chấm dứt hợp đồng và yêu cầu phía bên công ty kia thanh toán những khoản nợ còn lại. Đó có thể là một chế tài để phía bên công ty kia thanh toán ngay lập tức cho bên công ty bạn.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về những thắc mắc của bạn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.


Chuyên viên: Phạm Hoa
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589