Lượt xem: 1159

Chủ đầu tư có được ký kết hợp đồng với hai nhà thầu độc lập trong cùng một gói thầu không?

Tóm tắt câu hỏi

Chào Luật sư.
Xin luật sư giúp đỡ em giải đáp những khúc mắc trong vấn đề về trình tự thủ tục
Em hiện đang công tác trong 1 đơn vị hành chính sự nghiệp, khối Y tế. Hiện bệnh viện em đang xây dựng cơ sở mới, bên em có thuê 2 đơn vị A và B thực hiện thi công lắp đặt nội thất phòng họp lãnh đạo và phòng hội trường. Gói thầu số 1 là thi công phòng họp lãnh đạo, do công ty A thực hiện thi công lắp đặt nội thất, tổng giá trị gói thầu khoảng 315 triệu. Gói thầu số 2 là thi công phòng hội trường, do công ty B thực hiện thi công lắp đặt nội thất, tổng giá trị gói thầu khoảng 200 triệu. Bên công ty A có làm báo cáo kinh tế kĩ thuật cho cả 2 gói. Em mới ra trường, đây cũng là lần đầu tiên em được nhận làm gói thầu xây dựng như thế này nên không tránh khỏi bỡ ngỡ. Em cũng đã tham khảo ý kiến của 1 số cô chú đi trước, nhưng mỗi người lại cho em một ý kiến khác nhau. Hiện em đang rất bối rối không biết phải bắt đầu từ đâu, và bắt đầu như thế nào. Em mong luật sư tư vấn giúp em những vấn đề như sau:
1, Hai gói thầu này đều là lắp đặt thiết bị như ốp tường, mua bàn ghế, loa đài trong phòng họp, hội trường thì có thế coi đây là một gói thầu xây lắp được không ạ?
2, Liệu công ty A có được lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho cả 2 gói thầu không ạ?
Chúc Luật sư có sức khỏe dồi dào và hạnh phúc.
Người gửi: Thu Thảo 

Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn 

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Luật Đấu thầu năm 2013.

2/ Chủ đầu tư có được kí kết hợp đồng với hai nhà thầu độc lập trong cùng một gói thầu không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 12 Điều 4 Luật đấu thầu năm 2013 thì: "Đấu thầu là quá trình lựa chọn nhà thầu để ký kết và thực hiện hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp; lựa chọn nhà đầu tư để ký kết và thực hiện hợp đồng dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án đầu tư có sử dụng đất trên cơ sở bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế.
Có thể thấy, đấu thầu là quá trình chủ đầu tư lựa chọn nhà thầu để đáp ứng các yêu cầu của mình. Theo đó, bên mua sẽ tổ chức đấu thầu để bên bán (các nhà thầu) cạnh tranh nhau. Mục tiêu của bên mua là có được các hàng hóa và dịch vụ thỏa mãn các yêu cầu của mình về kĩ thuật, chất lượng và chi phí thấp nhất. Mục đích của nhà thầu là giành được quyền cung cấp mua hàng hóa, dịch vụ đó với giá đủ bù đắp các chi phí đầu vào và đảm bảo mức lợi nhuận cao nhất có thể. 
Đấu thầu là một giai đoạn tiền hợp đồng. Hoạt động đấu thầu luôn gắn với quan hệ mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Mục đích cuối cùng của đấu thầu là giúp bên mời thầu tìm ra chủ thể có khả năng cung cấp hàng hóa, dịch vụ với chất lượng và giá cả tốt nhất. Sau khi quá trình đấu thầu hoàn tất, người trúng thầu sẽ cùng với người tổ chức đấu thầu đàm phán, để ký hợp đồng mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hay xây lắp công trình.
Hai gói thầu này đều là lắp đặt thiết bị như ốp tường, mua bàn ghế, loa đài trong phòng họp, hội trường thì có thế coi đây là một gói thầu xây lắp không?
"Gói thầu là một phần hoặc toàn bộ dự án, dự toán mua sắm; gói thầu có thể gồm những nội dung mua sắm giống nhau thuộc nhiều dự án hoặc là khối lượng mua sắm một lần, khối lượng mua sắm cho một thời kỳ đối với mua sắm thường xuyên, mua sắm tập trung” (Khoản 22 Điều 4 Luật Đấu thầu năm 2013). 
Theo quy định tại Điều 65 Luật Đấu thầu năm 2013 về hợp đồng với nhà thầu được lựa chọn thì:
 "1. Sau khi lựa chọn được nhà thầu, chủ đầu tư đối với dự án, bên mời thầu đối với mua sắm thường xuyên, đơn vị mua sắm tập trung hoặc đơn vị có nhu cầu mua sắm đối với mua sắm tập trung và nhà thầu được lựa chọn phải tiến hành ký kết hợp đồng thực hiện gói thầu. Đối với nhà thầu liên danh, tất cả thành viên tham gia liên danh phải trực tiếp ký, đóng dấu (nếu có) vào văn bản hợp đồng. Hợp đồng ký kết giữa các bên phải tuân thủ quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Một gói thầu có thể được thực hiện theo một hoặc nhiều hợp đồng; trong một hợp đồng có thể áp dụng một hoặc nhiều loại hợp đồng quy định tại Điều 62 của Luật này. Trường hợp áp dụng nhiều loại hợp đồng thì phải quy định rõ loại hợp đồng tương ứng với từng nội dung công việc cụ thể.
Như vậy, đối chiếu theo những thông tin mà bạn đã cung cấp, có thể thấy: 
Đây là dự án lắp đặt nội thất cho cơ sở mới của bệnh viện; gồm hai gói thầu là: thi công lắp đặt nội thất phòng họp lãnh đạo (gói thầu số 1) và thi công lắp đặt nội thất phòng hội trường (gói thầu số 2) 
Công ty A được lựa chọn để thực hiện gói thầu số 1; công ty B được lựa chọn để thực hiện gói thầu số 2. Theo quy định của pháp luật thì khi được lựa chọn để thực hiện gói thầu, mỗi công ty sẽ phải kí kết hợp đồng với bên mời thầu – là bệnh viện của bạn để thực hiện gói thầu của mình.
-Từ định nghĩa "gói thầu” quy định tại Khoản 22 Điều 4 và hợp đồng với nhà thầu được lựa chọn quy định tại Điều 65 Luật Đấu thầu 2013, hoàn toàn có căn cứ để gộp hai gói thầu số 1 và số 2 thành một gói thầu xây lắp. Bởi lẽ: 
Hai gói thầu nhỏ này đều có nội dung mua sắm giống nhau, tính chất tương tự nhau nên có thể xác định là một gói thầu
Pháp luật cho phép một gói thầu có thể được thực hiện theo một hoặc nhiều hợp đồng mà không ghi nhận cụ thể: "nhiều hợp đồng” là nhiều hợp đồng đối với một nhà thầu duy nhất hay nhiều hợp đồng được ký kết giữa bên mời thầu với nhiều nhà thầu khác nhau. Do đó được áp dụng hoàn toàn theo ý hiểu và việc hiểu "nhiều hợp đồng” được xác định là nhiều hợp đồng được ký kết với nhiều chủ thể khác nhau cũng hoàn toàn hợp lý. Trong trường hợp của bạn, có sự xuất hiện của hai hợp đồng: Hợp đồng giữa bên mời thầu- Công ty A và hợp đồng giữa bên mời thầu - Công ty B. Pháp luật hoàn toàn ghi nhận việc gói thầu được thực hiện theo nhiều hợp đồng.
Như vậy, bệnh viện của bạn có quyền được gộp gói thầu của hai công ty này và gọi chung là gói thầu xây lắp xuất phát từ tính tương tự của hai gói thầu cũng như từ quyền thực hiện gói thầu thông qua nhiều hợp đồng với nhiều chủ thể như đã phân tích ở trên.
Công ty A có được lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho cả 2 gói thầu không?
Như đã trình bày ở trên thì công ty A và công ty B là hai công ty độc lập, kí kết hai hợp đồng riêng biệt với công bạn. Trong nội dung của hợp đồng có đặt ra những điều khoản về quyền và nghĩa vụ của các bên, trong đó có nghĩa vụ lập báo cáo kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dư toán của gói thầu. Chính vì vậy, công ty A không có quyền lập báo lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho gói thầu của công ty B. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Chủ đầu tư có được kí kết hợp đồng với hai nhà thầu độc lập trong cùng một gói thầu không?Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Phạm Nhung
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Tóm tắt câu hỏi
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Người gửi: Tuyết Tuyết
Bài viết liên quan:
- Dịch vụ thay đổi thành viên công ty TNHH 2 thành viên trong trường hợp tiếp nhận thành viên mới
- Luật sư tư vấ...
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589