Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không?

Thứ Năm, 22/03/2018 | 09:09 GMT+7 | 
Lượt xem: 1366

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư! Nhờ luật sư giải đáp giùm tôi trường hợp này. Em gái của tôi bị 9 tháng tù treo về tội trộm cắp tài sản năm 2014 và đã chấp hành xong thời gian án treo và thời gian thử thách. Hiện tại em gái tôi chuẩn bị kết hôn với sĩ quan quân đội. Gia đình tôi đang lo lắng cho việc xét lý lịch. không biết là có ảnh hưởng gì đến việc kết hôn hay không? Xin luật sư tư vấn giúp ạ Xin cảm ơn!
Người gửi: Ngọc Hương
Bài viết liên quan:
Điều kiện kết hôn đối với người cùng giới
Điều kiện kết hôn với người nước ngoài như thế nào?
Cấm kết hôn, điều kiện được kết hôn và trình tự, thủ tục khi kết hôn theo quy định của pháp luật
Đăng ký kết hôn mà không làm lễ kết hôn có được xem là vợ chồng không?
Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2. Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không?

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.
Điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."
Như vậy nam, nữ có đầy đủ điều kiện theo quy định thì được phép kết hôn với nhau. Tuy nhiên bạn nam lại là sĩ quan quân đội. Do đó ngoài việc tuân thủ quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn, bạn nam còn phải tuân thủ theo quy chế của ngành về đối tượng kết hôn.
Quy chế ngành sĩ quan quân đội quy định đối tượng sẽ kết hôn với sĩ quan phải tiến hành thẩm tra lý lịch ba đời và không thuộc các trường hợp dưới đây:
– Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;
– Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;
– Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;
– Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);
– Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).
Như thông tin bạn cung cấp, hiện bạn vừa chấp hành xong hình phạt tù và thời gian thủ thách, chưa được xóa án tích nên không đủ điều kiện để kết hôn. Song để có được câu trả lời chắc chắn, bạn nên liên hệ với đơn vị mà bạn nam đang công tác để được hướng dẫn cụ thể. Bởi quy định này được áp dụng khác nhau ở các đơn vị.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589