Lượt xem: 1231

Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?

Tóm tắt tình huống:

Mình đi làm ở một công ty và kí hợp đồng làm 12 tháng mình làm từ 1/7/2017 đến 31/7/2017 mình đã viết đơn xin nghỉ nộp đơn công ty yêu cầu nộp trước 25-30 ngày và mình đã nộp đơn trong đơn mình xin nghỉ vào ngày 25 và công ty này trả lương vào 20 hàng tháng vậy đến 25 tháng 8 này mình có được lấy hết lương của tháng 8 này không ạ. Công ty 20/8 này cty trả lương của tháng 7 và 25/8 này mình có được lương của 25 ngày tháng 8 này chưa hay phải đến 20/9 mình mới được lấy lương 25 ngày đó.
Người gửi: Hồng Anh
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012.

2. Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không?

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động có quy định về Loại hợp đồng như sau: "b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.”
Như vậy, với thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi bạn đã ký hợp đồng với công ty của bạn, thì hợp đồng lao động mà bạn đã ký với công ty thuộc hợp đồng lao động xác định thời hạn (vì có thời gian ký hợp đồng là từ 12 tháng trở lên).
Theo quy định tại khoản 3 Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 có quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng làm việc như sau:
"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động
3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.”
Theo thông tin mà bạn đã cung cấp đến cho chúng tôi thì khi xin nghỉ việc thì "công ty yêu cầu nộp trước 25-30 ngày và mình đã nộp đơn trong đơn mình xin nghỉ vào ngày 25” thì bạn đã nộp đúng với thời gian xin nghỉ việc mà công ty yêu cầu, như vậy ở đây chỉ cần có sự thỏa thuận giữa công ty và bạn về việc chấm dứt hợp đồng lao động giữa bạn và công ty thì hợp đồng lao bạn giữa bạn và công ty sẽ chấm dứt, mặc dù chưa hết thời hạn thực hiện hợp đồng lao động xác định thời hạn (trước đó bạn và công ty đã ký kết).
Tại khoản 2 Điều 47 Bộ luật Lao động quy định về Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động, có quy định như sau:
"Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.”
Như vậy, khi bạn nộp đơn xin nghỉ việc tại công ty của bạn thì trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn sẽ công ty thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của bạn, trong trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không quá 30 ngày.
Ở trong trường hợp của bạn, thì khi mà bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thì trong thời hạn 07 ngày tính từ thời điểm mà bạn và công ty chấm dứt hợp đồng (tức vào ngày 25/08) thì bạn sẽ được công ty thanh toán đầy đủ số tiền lương, tuy nhiên trong trường hợp đặc biệt thì thời hạn thanh toán số tiền lương của bạn mà công ty sẽ thanh toán cho bạn sẽ không quá 30 ngày kể từ thời điểm mà bạn và công ty chấm dứt hợp đồng lao động.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chưa hết hợp đồng lao động, mà chấm dứt hợp đồng lao động thì có được trả lương không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589