Lượt xem: 1504
Lượt xem: 1504

Chung sống không đăng ký kết hôn có cần ly hôn?

Tóm tắt câu hỏi:

Chung sống không đăng ký kết hôn có cần ly hôn?

Xin chào Công ty Luật Việt Phong. Tôi muốn xin tư vấn về việc ly hôn. Tôi  và chồng sống với nhau từ năm 1995 đến nay, có 1 đứa con trai 12 tuổi nhưng chúng tôi vẫn chưa đăng ký kết hôn. Tài sản của chúng tôi gồm một mảnh đất đứng tên cả 2 vợ chồng, 1 căn nhà có giấy tờ mang tên tôi, 1 ôtô mang tên chồng tôi nhưng thực tế tất cả đều là tài sản chung. Đến nay chúng tôi không ở được với nhau nữa vậy có phải ra tòa để làm thủ tục xin ly hôn hay không, con, tài sản thì chia như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Nguyễn Thị Hà (Nam Định)

Sống chung chưa đăng ký kết hôn có cần ly hôn

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

– Nghị quyết số 35/2000/Q-QH10 về việc thi hành luật hôn nhân gia đình.

2/ Chung sống không kết hôn có cần làm thủ tục ly hôn không?

Căn cứ vào khoản b, điều 3, Nghị quyết số 35/2000/Q-QH10 quy định quan hệ nam nữ chung sống không đăng ký kết hôn như sau:

Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 để giải quyết.

Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

Hai bạn sống chung từ năm 1994 mà không đăng ký kết hôn nên căn cứ theo quy định trên của pháp luật hai bạn không được công nhận là vợ chồng. Khi có mâu thuẫn không thể chung sống với nhau được nữa hai bạn không cần làm thủ tục ly hôn.

3/ Giải quyết việc nuôi con và chia tài sản khi vợ chồng không đăng ký kết hôn

a/ Quyền và nghĩa vụ với con

Căn cứ vào điều 15 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam nữ chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được quy định như sau:

Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

Quyền nuôi con và nghĩa vụ với con của hai bạn sẽ được tòa giải quyết theo quy định của luật như trong trường hợp ly hôn.

Căn cứ vào điều 81, 82 Luật hôn nhân và gia đình, quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con được quy định cụ thể như sau:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Vậy khi không chung sống với nhau nữa, hai bạn vẫn có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, giáo dục con chưa thành niên (chưa đủ 18 tuổi). Việc nuôi con do hai bạn thỏa thuận nếu không thỏa thuận được thì sẽ cho Tòa án quyết định căn cứ vào quyền lợi và nguyện vọng của con bạn vì bé đã 12 tuổi. Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con và có quyền thăm con.

b/ Chia tài sản chung của vợ chồng

Căn cứ vào điều 16 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, việc chia tài sản trong trường hợp này được quy định như sau:
1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Như vậy việc chia tài sản trước hết sẽ do hai bạn thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ do Tòa giải quyết. Những tài sản mang tên bạn, tên chồng bạn thì bạn phải chứng minh đó là tài sản chung nếu không tòa sẽ giải quyết là tài sản riêng của mỗi người. Mảnh đất được đứng tên cả 2 nên là tài sản chung sẽ được Tòa chia có tính đến quyền và lợi ích của bạn cũng như công sức của hai người đóng góp vào đó.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc vấn đề nam nữ chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589