Chuyển đến nơi ở mới mà chưa đăng ký tạm trú và bị bắt đưa vào trại cai nghiện thì giải quyết như thế nào?

Thứ Năm, 07/06/2018 | 11:20 GMT+7
Lượt xem: 1071

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có 1 người em sinh sống ở Huế nhưng mới vào thành phố Hồ Chí Minh làm việc. Trong thời gian gần đây em trai tôi có sử dụng ma túy đá và bị công an phường bắt giữ (bắt ngày 3/6/2018) đến ngày 5/6/2018 thì em tôi bị đưa vào cơ sở cai nghiện ma túy (lúc em tôi bị bắt em tôi có giữ trong người 2 viên ma túy đá). Em tôi có hộ khẩu thường trú ở Huế nhưng lúc vào thành phố Hồ Chí Minh làm việc thì em tôi chưa đăng ký tạm trú tạm vắng ở đây. Và em tôi chưa bị bắt hay phạt hành chính về hành vi sử dụng ma túy đá. Luật sư cho tôi hỏi: như vậy bên phía công an đưa em tôi vào cơ sở cai nghiện là đúng hay sai? Gia đình tôi có thể bảo lãnh để em tôi về nhà hoặc quản lý ở địa phương em tôi đang sinh sống không? 
Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Anh Tuấn (Hồ Chí Minh)
Bài viết liên quan:
Bị tái nghiện sau khi cai nghiện thì có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc không?
Người nghiện không tự nguyện đi cai nghiện, gia đình muốn đưa đi cai nghiện phải làm sao?
Quy định về việc quyết định cai nghiện ma túy bắt buộc tại cơ sở cai nghiện
Quy định của pháp luật về cai nghiện và cai nghiện ma túy bắt buộc
Quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy bị đưa đi cai nghiện bắt buộc
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật cư trú 2006.
- Luật Xử phạt vi phạm hành chính 2012
- Nghị định 43/2005/NĐ-CP ngày 05/04/2005 của Chính phủ quy định về việc đưa người nghiện ma tuý, người bán dâm không có nơi cư trú nhất định vào lưu trú tạm thời tại cơ sở chữa bệnh.

2/ Chuyển đến nơi ở mới mà chưa đăng ký tạm trú và bị bắt đưa vào trại cai nghiện thì giải quyết như thế nào?

Ma túy đá hay còn gọi là hàng đá, chấm đá là tên gọi chỉ chung cho các loại ma túy tổng hợp, có chứa chất methamphetamine (meth) và amphethamine (amph) thậm chí là niketamid được phối trộn phức tạp từ nguyên liệu tự nhiên và hóa chất khác nhau trong đó thành phần chính, phổ biến là methamphetamine.
Theo như bạn trình bày thì em bạn hiện đã được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Liên quan đến vấn đề này Điều 90 và Điều 96 Luật Xử phạt vi phạm hành chính có quy định như sau:
"Điều 90. Đối tượng áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn
4. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định.
Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
1.Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định."
Trong thông tin bạn cung cấp không nói về độ tuổi của em bạn tuy nhiên căn cứ vào các thông tin bạn trình bày thì chúng tôi tạm xác định em trai bạn đã đủ 18 tuổi. Ngoài ra, như bạn trình bày thì em trai bạn chưa từng bị bắt hay xử phạt về hành vi này mà thuộc trường hợp đã bị nghiện thì sẽ chỉ đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc khi không có nơi cư trú ổn định. Trường hợp của em bạn đã vào thành phố Hồ Chí Minh sinh sống được một thời gian mà vẫn chưa tiến hành đăng ký tạm trú. Liên quan đến vấn đề này, tại Điều 30 Luật cư trú 2006 quy định như sau:
"1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.
2. Ng¬ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.”
Như vậy, nếu trong thời hạn 30 ngày mà em bạn chưa đăng ký tạm trú là đã vi phạm quy định về cư trú. Tuy nhiên việc phía công an đưa em trai bạn vào cơ sở cai nghiện với lý do không có nơi cư trú ổn định là không đúng. Bởi lẽ, căn cứ theo điểm 1 Điều 3 Nghị định 43/2005/NĐ-CP, "Người không có nơi cư trú nhất định"là người không xác định được nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc nơi đăng ký tạm trú và thường xuyên đi lang thang, không có nơi ở cố định; người có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú nhưng không sinh sống tại đó mà thường xuyên đi lang thang, không có nơi ở cố định".
Như vậy, trong trường hợp này gia đình bạn cần về Huế, nơi em bạn sinh sống để lấy những giấy tờ của chính quyền địa phương xác nhận về việc em trai bạn đã đăng ký hộ khẩu thường trú và thực tế đã cư trú ổn định, lâu dài tại đây. Sau đó, gia đình cần mang giấy tờ trên cùng với giấy tờ tùy thân của em trai bạn đến cơ quan công an nơi đã tiến hành bắt giữ và cơ sở cai nghiện nơi em trai bạn đang tạm trú để xác định em trai bạn không thuộc trường hợp không có nơi cư trú ổn định. Trong trường hợp này cơ quan ra quyết định sẽ khắc phục các sai sót trên. Theo đó, căn cứ theo Điều 98 như trên thì em bạn sẽ thuộc trường hợp áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn như đúng với nguyện vọng của gia đình bạn hiện nay. Tuy nhiên, gia đình bạn lưu ý cần nhanh chóng đăng ký tạm trú cho em bạn tại nơi đang sinh sống hiện tại.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Chuyển đến nơi ở mới mà chưa đăng ký tạm trú và bị bắt đưa vào trại cai nghiện thì giải quyết như thế nào? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589