Lượt xem: 1043

Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp có cần thay đổi mã số thuế hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư. Tôi là kế toán của một Doanh nghiệp tư nhân. Hiện nay Doanh nghiệp tôi đang chuẩn bị làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang công ty TNHH. Luật sư cho tôi hỏi: trong trường hợp chuyển đổi như thế này thì Doanh nghiệp tôi có cần thay đổi mã số doanh nghiệp cũng như mã số thuế không? Nếu có thay đổi thì chúng tôi phải kê khai với cơ quan có thẩm quyền như thế nào? Và có cần quyết toán thuế tại thời điểm trước khi chuyển đổi hay không? Và có phải hết năm 2018 không còn tồn tại loại hình Doanh nghiệp vừa và nhỏ nữa phải không? Tôi cảm ơn.
Người gửi: Nguyễn Thắng
Bài viết liên quan: 
- Thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp
- Dịch vụ kê khai thuế, báo cáo thuế cho doanh nghiệp
- Hoạt động hộ kinh doanh cá thể mà không đăng ký kinh doanh bị xử lý thế nào?
- Thủ tục sáp nhập doanh nghiệp và việc quyết toán thuế khi sáp nhập doanh nghiệp
- Hành vi bị nghiêm cấm khi thành lập doanh nghiệp và hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

- Luật Doanh nghiệp 2014.
- Nghị định số 78/2015/NĐ-CP
- Thông tư số 80/2012/TT-BTC 
- Thông tư 96/2015/TT-BTC
- Thông tư 151/2014/TT-BTC
- Luật hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa 2017 

2. Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp có cần thay đổi mã số thuế hay không?

- Căn cứ Điều 30 Luật doanh nghiệp năm 2014 thì mã số doanh nghiệp được quy định như sau:
"1. Mã số doanh nghiệp là dãy số được tạo bởi Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, được cấp cho doanh nghiệp khi thành lập và được ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Mỗi doanh nghiệp có một mã số duy nhất và không được sử dụng lại để cấp cho doanh nghiệp khác.
2. Mã số doanh nghiệp được dùng để thực hiện các nghĩa vụ về thuế, thủ tục hành chính và quyền, nghĩa vụ khác.”
- Điều 8 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp hướng dẫn chi tiết về mã số doanh nghiệp như sau:
"1 Mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp.
2. Mã số doanh nghiệp tồn tại trong suốt quá trình hoạt động của doanh nghiệp và không được cấp lại cho tổ chức, cá nhân khác. Khi doanh nghiệp chấm dứt hoạt động thì mã số doanh nghiệp chấm dứt hiệu lực.”
- Quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 80/2012/TT-BTC về nguyên tắc cấp mã số thuế:
 "…Mã số thuế của doanh nghiệp sau khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp được giữ nguyên.
Đối với doanh nghiệp được thành lập theo Luật Doanh nghiệp, mã số thuế đồng thời là mã số doanh nghiệp...”
Từ các căn cứ pháp lý trên, có thể khẳng định rằng việc chuyển đổi loại hình của doanh nghiệp của công ty bạn không làm thay đổi mã số thuế. Mã số thuế đồng thời là mã số doanh nghiệp sẽ theo công ty bạn từ ngày thành lập đến ngày chấm dứt tồn tại doanh nghiệp. 
Như vậy, khi thực hiện việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp công ty bạn không phải thay đổi mã số thuế đồng thời là mã số doanh nghiệp mà giữ nguyên như cũ. 

3. Thực hiện nghĩa vụ quyết toán thuế

Theo thông tin bạn đưa ra, công ty của bạn chuyển đổi loại hình từ doanh nghiệp tư nhân sang công ty TNHH, về việc thực hiện quyết toán thuế khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp thì Điều 7 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định:
"3. Doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế đến thời điểm có quyết định chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản của cơ quan có thẩm quyền (trừ trường hợp không phải quyết toán thuế theo quy định).”
Về trường hợp không phải quyết toán thuế thì Khoản 2 Điều 16 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định:
"… 2. Trường hợp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp mà bên tiếp nhận kế thừa toàn bộ nghĩa vụ về thuế của doanh nghiệp trước chuyển đổi (như chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ Công ty TNHH sang Công ty cổ phần hoặc ngược lại; chuyển đổi Doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước thành Công ty cổ phần và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật) thì không phải khai quyết toán thuế đến thời điểm có quyết định về việc chuyển đổi, doanh nghiệp chỉ khai quyết toán thuế năm theo quy định.”
Theo đó, nếu doanh nghiệp tư nhân chuyển đổi loại hình doanh nghiệp sang công ty TNHH thì dù kế thừa toàn bộ nghĩa vụ thuế vẫn phải khai quyết toán thuế vì không thuộc các trường hợp không phải quyết toán thuế như quy định trên. Như vậy, công ty bạn phải quyết toán thuế trước khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.

4. Hết năm 2018 không còn tồn tại loại hình Doanh nghiệp vừa và nhỏ nữa phải không?

Để đảm bảo hỗ trợ cho các doanh nghiệp nhỏ và vừa của Việt Nam thì vừa qua Quốc hội đã thống nhất và ban hành Luật Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa ngày 12/6/2017 và sẽ có hiệu lực kể từ ngày 1/1/2018. Vì vậy, kể từ khi Luật này có hiệu lực, các doanh nghiệp nhỏ và vừa sẽ có được những thuận lợi, và nhiều ưu đãi trong hoạt động sản xuất kinh doanh. Tức là Luật pháp đã ghi nhận và bảo vệ quyền lợi của các doanh nghiệp vừa và nhỏ. Nghiễm nhiên, pháp luật quy định loại hình này và không có lý do nào để bãi bỏ loại hình doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Do đó, từ nay đến hết năm 2018 xác định loại hình doanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn tồn tại.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.  
Chuyên viên: Trần Quỳnh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589