Chuyển mục đích sử dụng đất để xây dựng nhà ở

Thứ Ba, 16/10/2018 | 14:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1140
Tôi muốn hỏi là tôi mua một mảnh đất có hai loại đất là ont và bhk. Mà tôi và em trai tôi dự định xây nhà trên toàn bộ diện tích đất đó có được không? Tôi chia ra làm hai nhà và nếu không được thì tôi phải làm những thủ tục gì ạ. Tôi cảm ơn.

Lê Trọng Hoàng

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Thông tư 02/2015/TT-BTN&MT quy định chi tiết 1 số điều của nghị định 43/2014/NĐ-CP và nghị định 44/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ.
- Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định về bản đồ địa chính.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những dữ kiện bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến chuyển mục đích sử dụng đất.

Căn cứ theo quy định pháp luật về đất đai đã ký hiệu rõ đất thể hiện trên bản đồ địa chính căn cứ vào điều 13 mục 3 phụ lục số 01 được ban hành kèm theo thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định:

STT

Loại đất

I

NHÓM ĐẤT NÔNG NGHIÊP

 

 

4

Đất bằng trồng cây hàng năm khác

BHK

.........

II

NHÓM ĐẤT PHI NÔNG NGHIỆP

 

1

Đất ở tại nông thôn

ONT

………

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn đang được cấp quyền sử dụng 2 loại đất khác nhau và căn cứ vào quy định tại điều 57 Luật đất đai 2013, theo đó:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Theo đó, với loại đất ONT thuộc nhóm đất phi nông nghiệp bạn sẽ được quyền chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Trong quá trình thực hiện chuyển đổi bạn cần phải tiến hành 1 số nghĩa vụ theo khoản 2 điều 57 Luật đất đai 2013 quy định:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
….
2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng. 

Và chuẩn bị 1 bộ hồ sơ được quy định khoản 2 điều 11 thông tư 02/2015/BTN&MT quy định:

Điều 11. Đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất
….
2. Người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ, gồm có:
a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

Ngoài ra, đối trường hợp loại đất BHK, pháp luật không quy định cho phép chuyển đổi trực tiếp mục đích sử dụng sang đất ở tuy nhiên căn cứ vào điều 57 Luật Đất đai 2013, bạn cần chuyển đổi mục đích sử dụng đất 2 lần. Trước hết là chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp rồi chuyển sang dạng đất ở. 

Như vậy, để chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất ở, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ nêu trên và nộp hồ sơ tại Phòng tài nguyên và môi trường. Ủy ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp của bạn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về chuyển mục đích sử dụng đất để xây dựng nhà ở. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Huyền Trang

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589