Lượt xem: 1022

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa nhận được đủ tiền

Tóm tắt tình huống:

Năm 2014, tôi có làm một hợp đồng mua bán đất để làm đường đi cho bà Hạnh, trong hợp đồng có ghi rõ là đến cuối tháng 8/2015 mà không trả đủ tiền thì tôi sẽ rào con đường lại, không cho đi nữa. Bà Hạnh trả tiền lắc nhắc nhiều đợt, và lấy lí do này nọ để hoãn không trả tiền. Sau khi hết hạn hợp đồng khoảng 2 tháng thì bà Hạnh không trả đủ tiền (mới chỉ có phân nữa) rồi bà bỏ trốn. Tôi quyết định rào con đường đi lại, thì những người chủ đất mới (tức là bà Hạnh bán đất lại cho họ) đòi tôi phải mở con đường ra cho họ đi. Tôi biết cả tôi và họ đều bị bà Hạnh lừa. Tôi yêu cầu họ phải trả số tiền còn lại nhưng họ cũng kì kèo không chịu trả và còn đổ lỗi cho tôi. Thưa các luật sư, tôi hành động như trên có đúng luật không ? Và tôi có được quyền yêu cầu những người chủ mới trả tiền tiếp không? Tôi có được phép rào con đường lại không? Và làm sao để tôi có thể lấy lại tiền của mình theo đúng pháp luật ?
Người gửi: Hoàng Thị Thơm
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa nhận được đủ tiền

Căn cứ Điều 117 – Bộ luật Dân sự 2015 quy định về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự:
"Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự
1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.”
Bà Hạnh chưa trả đủ tiền phần đất nhận chuyển nhượng của bạn để làm đường đi. Sau đó, bà Hạnh đã thực hiện một giao dịch là chuyển nhượng lại quyền sử dụng đất của bà ấy có bao gồm phần đất của bạn. Dựa theo quy định trên, bà Hạnh có hành vi bỏ trốn để trốn tránh nghĩa vụ trả nợ và lừa chủ đất mới nhận chuyển nhượng mảnh đất đó mà không thông báo gì đến số nợ của bạn nên giao dịch dân sự giữa bà Hạnh và chủ đất mới là vô hiệu. 
Về số tiền bà Hạnh còn nợ bạn, bạn có quyền yêu cầu bà Hạnh thanh toán số tiền đó đúng hạn, đúng thời điểm và đúng phương thức trả tiền (Điều 280 – Bộ luật Dân sự 2015). Trường hợp bà Hạnh cố tình trốn tránh thì bạn có thể khởi kiện ra tòa để yêu cầu hủy hợp đồng chuyển nhượng đất để nhận lại đất hoặc yêu cầu bà Nga trả lại số tiền còn lại cùng với khoản lãi nếu có.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa nhận được đủ tiền. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589