Lượt xem: 1031

Có được cấp chứng minh nhân dân từ KT3 không?

Tóm tắt tình huống:

Chào Luật sư:
Gia đình em hiện tại không có hộ khẩu, chỉ có kt3. Em muốn hỏi từ kt3 có thể làm chứng minh thư nhân dân được không. Nếu không thì làm sao để làm được hộ khẩu mới.
Em cảm ơn.
Người gửi: Đạt Lê
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp luật:

-Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013;
-Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về chứng minh nhân dân, được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 170/2007/NĐ-CP và Nghị định số 106/2013/NĐ-CP.

2/ Có được cấp chứng minh nhân dân từ KT3 không?

Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung lần cuối bởi Nghị định số 106/2013/NĐ-CP quy định về thủ tục làm chứng minh nhân dân:
"a. Cấp Chứng minh nhân dân mới:
- Xuất trình hộ khẩu thường trú;
- Chụp ảnh;
- In vân tay;
- Khai các biểu mẫu;
- Nộp giấy Chứng minh nhân dân đã cấp theo Quyết định số 143/CP ngày 09 tháng 8 năm 1976 (nếu có).”
Như vậy, khi làm chứng minh nhân dân bạn buộc phải xuất trình hộ khẩu thường trú. Sổ tạm trú dài hạn ở một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác với nơi đăng ký thường trú (KT3) không thể thay thế sổ hộ khẩu khi làm chứng minh nhân dân được.
Theo quy định, nhân khẩu KT3 phải về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để làm chứng minh nhân dân vì KT3 chỉ là sổ tạm trú dài hạn. Trường hợp có KT3 nhưng vì lý do gì đó hộ khẩu thường trú ở tỉnh không còn như của trường hợp của bạn thì có hai cách để có thể làm được chứng minh nhân dân:
 Thứ nhất, về địa phương nơi gia đình bạn có đăng ký hộ khẩu thường trú trước đây để đăng ký nhập hộ khẩu trở lại và sau đó làm chứng minh nhân ở địa phương đó; 
Thứ hai, đến công an quận, huyện nơi đăng ký tạm trú nơi bạn đang ở hoàn tất các thủ tục và nếu đủ điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú tại nơi bạn đang sinh sống  thì bạn làm thủ tục đăng ký thường trú rồi sau đó mới làm thủ tục xin cấp chứng minh nhân dân.
 Để được cấp sổ hộ khẩu thường trú thì gia đình bạn phải đáp được điều kiện đăng ký thường trú quy định tại Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013. Theo đó, đối với trường hợp bạn đang tạm trú ở tỉnh thì gia đình bạn phải có chỗ ở hợp pháp:
"Điều 19: Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh
Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
Đối với trường hợp đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
"Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương
Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;
6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”
Sau khi đã đáp ứng đủ điều kiện để đăng ký hộ khẩu thường trú, thì bạn thực hiện các thủ tục theo Điều 21 Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013:
"Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú
1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:
a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc Trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”
Thực hiện các thủ tục trên thì gia đình bạn sẽ được cấp sổ hộ khẩu và bạn có thể xin cấp chứng minh nhân dân như bình thường.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề có làm chứng minh nhân dân từ KT3 được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589