Có được để lại toàn bộ tài sản cho con nuôi mà không để lại cho con đẻ được không?

Thứ Năm, 05/07/2018 | 12:15 GMT+7
Lượt xem: 1055

Tóm tắt câu hỏi

Vợ chồng tôi có 2 đứa con đẻ và 1 đứa con nuôi nhưng chớ trêu 2 đứa con đẻ đều bất hiếu, không những không chăm sóc mà còn đối xử tệ bạc với vợ chồng tôi nhưng bù lại trời thương cho chúng tôi đứa con nuôi vô cùng có hiếu. Ông nhà tôi đã mất năm ngoái, còn tôi thì bệnh tật, vừa qua bệnh nặng hơn tôi phải nhập viện điều trị,lúc này chỉ có đứa con nuôi là túc trực chăm sóc, còn 2 đứa con đẻ không những không vào chăm sóc hỏi han mà còn liên tục thúc ép tôi chia tài sản thậm chí còn yêu cầu tôi không được cho đứa con nuôi bất cứ thứ gì vì nó không cùng huyết thống với mình. Tôi biết mình không qua khỏi nên tôi muốn lập di chúc để định đoạt tài sản. Cụ thể, tôi muốn để lại tất cả tài sản của tôi cho đứa con nuôi để nó lo hương khói, mồ mả còn với 02 đứa con đẻ tôi không muốn để lại cho chúng bất cứ đồng nào cả. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi làm di chúc như vậy có được không ạ. Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Hoàng Sơn ( Hà Nam )
Bài viết liên quan:
- Người không có huyết thống có được hưởng thừa kế theo di chúc không?
-Quyền thừa kế của con nuôi
-Chia di sản thừa kế như thế nào?
-Di sản thừa kế dành cho ai?
-Quyền thừa kế và các vấn đề liên quan đến quyền thừa kế


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015

2. Có được để lại toàn bộ tài sản cho con nuôi mà không để lại cho con đẻ được không?

Điều 625 Bộ luật dân sự 2015 quy định:
"Điều 625. Người lập di chúc
1. Người thành niên có đủ điều kiện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 của Bộ luật này có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.
2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.”
Trong đó, điểm a Khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự quy định như sau:
"Điều 630. Di chúc hợp pháp
1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;”
Như vậy, chắc hẳn là bạn là người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) và dù đang nằm viện nhưng  nếu bạn vẫn minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe doạ cưỡng ép thì theo quy định trên bạn hoàn toàn có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản thuộc quyền sở hữu của mình (bao gồm tài sản riêng của bạn và phần tài sản của bạn trong tài sản chung với người khác.) 
Đồng thời, Điều 626 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền của người lập di chúc như sau:
"Điều 626. Quyền của người lập di chúc
Người lập di chúc có quyền sau đây:
1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.
2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.
3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.
4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.
5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.”
Như vậy, theo quy định này, bạn hoàn toàn có quyền lập di chúc để lại di sản của mình cho bất cứ ai theo ý chí của mình, do đó, bạn có quyền để lại toàn bộ tài sản của mình cho người con nuôi mà không cho con đẻ.  
Với 2 người con đẻ nếu bạn không muốn để lại tài sản cho họ thì bạn chỉ cần không ghi họ vào di chúc hoặc trong di chúc bạn có thể truất quyền hưởng di sản của 2 người đó. 
Còn về việc lo hương khói, mồ mả sau này thì như bạn trình bày người con nuôi của bạn rất có hiếu nên có thể tin tưởng rằng sau khi bạn mất người con này chắc hẳn sẽ chăm lo hương khói cho bạn và tổ tiên, nhưng để chắc chắn hơn thì trong di chúc bạn có thể giao nghĩa vụ cho người con nuôi là phải chăm lo hương khói cho bạn và tổ tiên.
Để đảm bảo di chúc của bạn là hợp pháp thì theo quy định của Bộ luật dân sự thì lúc lập di chúc bạn phải hoàn toàn minh mẫn, sáng suốt, không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép; nội dung di chúc phải có các nội dung quy định tại Điều 631 Bộ luật hình sự; về hình thức di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được bằng văn bản thì có thể di chúc miệng. Như vậy, tùy điều kiện sức khỏe, hoàn cảnh cụ thể mà bạn có thể tự mình viết di chúc hoặc nhờ người khác viết hoặc di chúc miệng, … tuy nhiên, để đảm bảo hiệu lực pháp lý tối ưu nhất thì sau khi hoàn thành di chúc (văn bản) bạn nên đi công chứng/chứng thực di chúc hoặc đơn giản hơn bạn có thể yêu cầu công chứng viên tới chỗ ở của mình để lập di chúc.
Để biết rõ hơn về cách thức lập di chúc bạn có thể tham khảo tại đây.

Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc Có được để lại toàn bộ tài sản cho con nuôi mà không để lại cho con đẻ được không?. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589