Có được làm kế toán cho nhiều công ty không?

Thứ Năm, 05/07/2018 | 17:03 GMT+7 | 
Lượt xem: 1121

Tóm tắt câu hỏi

Tôi đang là kế toán của một công sản xuất thực phẩm làm việc từ thứ 2 đến từ thứ 7. Do kinh tế không mấy dư giả nên tôi muốn nhận làm thêm việc kế toán cho các công ty nhỏ vào cuối tuần và vào thời gian rảnh. Vậy thưa luật sư tôi có được làm như vậy không ạ. Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Thu Hằng ( Vĩnh Phúc)
Bài viết liên quan:
- Quyền lợi của người lao động khi ký kết hợp đồng lao động với nhiều công ty
- Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người không?
- Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động
- Đóng các khoản bảo hiểm trong trường hợp giao kết hợp đồng với nhiều công ty
- Giám đốc công ty TNHH có được làm kế toán công ty khác không?
- Chủ doanh nghiệp tư nhân có được kiêm kế toán trưởng hay không?


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật lao động 2012
- Luật kế toán 2015
2. Có được làm kế toán cho nhiều công ty không?
Tự do việc làm là một trong những quyền quan trọng của người lao động. Một trong những nội dung của quyền tự do việc làm là người lao động có quyền làm việc cho nhiều người sử dụng lao động. Quyền này được luật hóa tại Điều 21 Bộ luật lao động, Cụ thể, Điều 21 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:
"Điều 21. Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động
Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.
Trong trường hợp giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động được thực hiện theo quy định của Chính phủ.”
Như vậy, theo quy định này thì bạn có quyền làm việc với nhiều người sử dụng lao động miễn là bạn bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết với từng người sử dụng lao động.
Ngoài ra, với công việc kế toán thì Khoản 7 Điều 13 Luật kế toán 2015 quy định:
"Điều 13. Các hành vi bị nghiêm cấm
7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ, trừ doanh nghiệp tư nhân và công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu.”
Như vậy, Luật kế toán 2015 chỉ cấm người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ, trừ doanh nghiệp tư nhân và công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu chứ không có quy định nào cấm việc một kế toán không được phép làm kế toán/ kế toán trưởng tại nhiều công ty khác nhau. Do đó, trừ trường hợp nội quy công ty quy định khác thì nếu bạn đáp ứng được yêu cầu công việc thì bạn vẫn có thể làm kế toán tại nhiều công ty khác nhau cùng lúc. Tuy nhiên, bạn phải bảo đảm thu thập, phản ánh khách quan, đầy đủ, đúng thực, không thực hiện các hành vi phương hại đến công ty mà bạn đang làm việc hay thực hiện các hành vi vi phạm pháp luật.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc Có được làm kế toán cho nhiều công ty không? . Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thu

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589