Có được thế chấp đất nông nghiệp để vay vốn ngân hàng không?

Thứ Tư, 27/06/2018 | 16:04 GMT+7 | 
Lượt xem: 1508

Tóm tắt câu hỏi:

 Xin chào luật sư ạ! Tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Tôi có mảnh ruộng trồng lúa và tôi có sổ đỏ ghi tên tôi. Tôi muốn hỏi là tôi có được thế chấp sổ đỏ này để vay tiền ngân hàng không? 
Xin cám ơn nhiều ạ! 
Người gửi: Quang Minh
Bài viết liên quan:
- Rút sổ đỏ đang cho người khác mượn thế chấp ngân hàng
- Có mua được nhà khi đang bị thế chấp ngân hàng không?
- Hợp đồng chuyển nhượng đất chưa chưa tách thửa khi bị thế chấp Ngân hàng thì có bị ảnh hưởng gì không?
- Điều kiện nhà ở dùng làm tài sản thế chấp và thế chấp nhà đang cho thuê
- Thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai để vay tiền ngân hàng
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Đất đai 2013

2/ Có được thế chấp đất nông nghiệp để vay vốn ngân hàng không?

Hiện nay việc thế chấp tài sản tại ngân hàng để vay vốn đầu tư hay phục vụ các hoạt động sản xuất diễn ra rất phổ biến. Liên quan đến câu hỏi của bạn về việc thế chấp quyền sử dụng đất nông nghiệp thì đây là đối tượng được thế chấp. Cụ thể, đất nông nghiệp phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật, cụ thể tại Điều 188 Luật Đất đai quy định như sau:
"Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.”
Theo như bạn trình bày thì hiện nay gia đình bạn đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất ruộng nêu trên. Như vậy, nếu đất của gia đình bạn được xác định là không có tranh chấp và vẫn đang trong thời hạn sử dụng (đối với trường hợp được nhà nước giao đất, cho thuê đất) thì gia đình bạn hoàn toàn có quyền thế chấp quyền sử dụng đất nêu trên tại ngân hàng.
Tuy nhiên, trên thực tế có thể thấy các trường hợp thế chấp phổ biến về đất đai là đất phi nông nghiệp (đất ở) và không phải ngân hàng nào cũng nhận thế chấp quyền sử dụng đất nông nghiệp. Nếu có thì số tiền cho vay cũng thấp hơn rất nhiều so với giá trị của tài sản. Điều này xuất phát từ việc đất nông nghiệp này thường gặp khó khăn trong việc chuyển nhượng. Cụ thể, trong trường hợp người thế chấp không có khả năng thanh toán khoản nợ đã vay thì ngân hàng sẽ tiến hành xử lý tài sản nêu trên. Theo đó, phương án phổ biến nhất là bán đấu giá tài sản. 
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Có được thế chấp đất nông nghiệp để vay vốn ngân hàng không? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589