Có được yêu cầu di dời trụ điện cao thế ra ngoài phạm vi sử dụng đất không?

Thứ Sáu, 07/09/2018 | 17:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 1097

Chào luật sư, trong phần đất của gia đình tôi có một trụ điện cao thế và hạ thế có từ rất lâu rồi. Chủ trước của khu đất nói ngày xưa chỉ đền bù cây cối. Vừa rồi gia đình tôi làm nhà dưới đường dây điện, cách trụ điện 5m, bên điện lực có yêu cầu gia đình tôi ký biên bản nhưng tôi không đồng ý. Gia đình tôi đã xây tường rào cổng ngõ nhưng bên điện lực tự ý mở cổng vào. Tôi muốn hỏi luật sư tôi có thể kiện bên điện lực tội cố ý xâm phạm nhà ở không? Nếu tôi không muốn cho bên điện lực vào thì có vi phạm gì không. Vì trụ điện nằm giữa khu đất của tôi, không có đường nào vào. Tôi có yêu cầu di dời trụ điện nhưng bên điện lực đòi chi phí khá cao, hơn 40tr đồng nhưng vẫn nằm trong khuôn viên đất và phạm vi ảnh hưởng vẫn không thể làm nhà được. Tôi có quyền yêu cầu bên điện lực di dời miễn phí hay giảm chi phí di dời không. Rất mong được luật sư tư vấn. Tôi xin chân thành cảm ơn

Lê Thị Thu Hương

Bài viết liên quan
Xây dựng, cơi nới thêm diện tích khu tập thể có trái pháp luật?
Hành vi dán giấy quảng cáo trên cột điện, trụ điện có bị cấm hay không?
Điều kiện để được bồi thường, mức bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất để làm quốc lộ
Bồi thường đất ở khi bị Nhà nước thu hồi như thế nào?
Xây nhà trên đất trồng cây lâu năm có được phép ?

Căn cứ pháp lý

Luật điện lực 2004 sửa đổi bổ sung 2012
Nghị định 14/2014/NĐ-CP hướng dẫn luật điện lực về an toàn điện

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những dữ kiện bạn đưa ra, có thể thấy bạn đang thắc mắc về 2 vấn đề:
  • Hành vi tự ý mở cổng vào nhà của bên điện lực có đúng hay không?
  • Trách nhiệm khi có yêu cầu di dời trụ điện?

- Vấn đề 1, theo Luật điện lực 2004 sửa đổi bổ sung 2012 quy định:

"Điều 51. Bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không
Chủ sở hữu hoặc người sử dụng nhà ở, công trình đã được phép tồn tại trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không không được sử dụng mái hoặc bất kỳ bộ phận nào của nhà ở, công trình vào những mục đích có thể vi phạm khoảng cách an toàn phóng điện theo cấp điện áp và phải tuân thủ các quy định về bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không khi sửa chữa, cải tạo nhà ở, công trình

Để hướng dẫn cụ thể cho quy định về hành lang an toàn lưới điện, theo Nghị định 14/2014/NĐ-CP về thi hành luật điện lực về an toàn điện quy định:

Điều 10. Khoảng cách an toàn phóng điện theo cấp điện áp
Khoảng cách an toàn phóng điện theo cấp điện áp quy định tại Khoản 1 Điều 51 của Luật điện lực được quy định trong bảng sau:

Điện áp

Đến 22 kV

35 kV

110kV

220 kV

Dây bọc

Dây trần

Dây bọc

Dây trần

Dây trần

Dây trần

Khoảng cách an toàn phóng điện

1,0 m

2,0 m

1,5 m

3,0 m

4,0 m

6,0 m           

Ngoài ra, theo khoản 3 điều 51 Luật điện lực quy định:

"3. Không cho phép tồn tại nhà ở và công trình có người thường xuyên sinh sống, làm việc trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không có điện áp từ 500 kV trở lên, trừ những công trình chuyên ngành phục vụ vận hành lưới điện đó .

Từ quy định trên có thể thấy rằng khoảng cách an toàn phóng điện thực chất là một khoảng không gian chia cắt, nhằm giảm thiểu những rủi ro, đảm bảo sự an toàn cho mọi người dân sinh hoạt gần các trụ điện và thuận lợi cho việc sửa chữa, đáp ứng việc cung cấp điện từ bên điện lực. Như vậy, dựa vào quy định trên và do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ về dòng điện chạy qua khu đất nhà bạn là bao nhiêu, tuy nhiên bạn có thể dựa vào đó để biết được hành vi tự ý mở cổng vào nhà bạn của bên điện lực là hợp pháp hay không.

- Vấn đề tiếp theo về trách nhiệm khi có yêu cầu di dời trụ điện từ người dân: để được di dời trụ điện, bạn cần phải có sự đồng ý từ phía điện lực và vì gia đình trước đã được hỗ trợ tiền bồi thường 1 lần cho nên gia đình phải chịu chi phí cho việc dịch chuyển trụ điện

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về hợp đồng tặng, cho nhà ở. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Vũ Quân

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589