Có phải đi khám nghĩa vụ quân sự nữa không khi đã bị loại do không đủ điều kiện sức khỏe?

Thứ Sáu, 02/11/2018 | 15:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1074
Cho tôi xin phép được hỏi. Từ năm 2014 đến nay tôi năm nào cũng thường xuyên được phường kêu lên gọi sơ khám nghĩa vụ quân sự. Và năm nào cũng được lên thành đội để khám. Nhưng tôi bị cận thị 3 độ cả 2 con mắt và có loạn 1,5 độ. Nên năm nào thành đội cũng đánh rớt. Vậy nên giờ tôi muốn hỏi, năm nay là lần thứ 4 tôi phải lên thành đội khám, mà tôi bị cận năm nào cũng đánh rớt vậy sao năm nào cũng được gọi. Tôi thấy mấy phường khác ở địa phương tôi thanh niên bị cận thị loại nặng sau khi khám lần đầu là không thấy kêu lại. Còn tôi năm nào cũng có mặt.

Hoàng Đức

Bài viết liên quan: 

Căn cứ pháp lý:

- Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang cần được tư vấn về việc khám sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự.

Theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ
1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

Căn cứ vào quy định trên, do bạn bị cận cả hai mắt nên chưa đủ điều kiện sức khỏe để được gọi nhập ngũ. 

Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP hướng dẫn chi tiết thi hành Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ
Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:
1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.
3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Theo đó, công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ khi không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Do mắt bạn bị cận thị nên tại các lần khám trước đó bạn chưa đủ điều kiện gọi nhập ngũ nên bạn vẫn có thể được gọi đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Về thời gian đi khám lại theo quy định và kế hoạch của cơ quan nhà nước có thẩm quyền tại địa phương bạn đăng ký hộ khẩu thường trú. Nếu lần khám tiếp theo bạn đã đủ điều kiện gọi nhập ngũ thì sẽ được gọi nhập ngũ. Như vậy, bạn có thể được gọi đi khám nghĩa vụ quân sự hàng năm trong độ tuổi gọi nhập ngũ theo Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.  
Chuyên viên: Huyền Trang
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589