Có tham gia nhóm đánh người nhưng không phải là người gây thương tích thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Thứ Bảy, 09/06/2018 | 08:03 GMT+7
Lượt xem: 1092

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, luật sư cho em hỏi như sau ạ: Năm 2016 em có tham gia trong nhóm 3 người chém nhau nhưng em không phải là người gây thương tích. Em có bị bên gia đình nạn nhân kiện nhưng đến giờ vẫn chưa bị xã hay huyện gọi gì hết. Vậy em có bị kết án không ạ? 
Người gửi: Minh Tuấn (Phú Thọ)
Bài viết liên quan:
Bảo vệ đánh người gây thương tích có phải bồi thường?
Bồi thường thiệt hại về tội cố ý gây thương tích
Quy định xử phạt hành vi cố ý gây thương tích và gây tổn hại sức khỏe cho người khác
Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác.
Có được bù trừ khoản tiền bồi thường thiệt hại do gây thương tích hay không?
Ảnh minh họa: Internet
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2/ Có tham gia nhóm đánh người nhưng không phải là người gây thương tích thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Bộ luật hình sự (BLHS) Việt Nam quy định rất chặt chẽ theo đó khi thỏa mãn những yếu tố nhất định thì sẽ cấu thành tội. Nói cách khác khi ở những mức độ khác nhau thì hành vi có thể chưa cấu thành tội phạm hoặc đã cấu thành tội phạm nhưng có những tình tiết khác nhau thì có thể cấu thành những tội khác nhau. Hiện nay theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn mới chỉ đề cập đến việc bạn tham gia vào nhóm người có hành vi  gây thương tích cho người khác, trong đó bạn không phải là người gây ra thương tích mà không đề cập đến cụ thể tình tiết của vụ việc ví dụ như: mức độ thương tích của người bị hại; các bạn có lên kế hoạch trước khi hành động không; bạn là người bị rủ rê hay là người lôi kéo người khác.... Liên quan đến câu hỏi của bạn trước hết chúng tôi sẽ phân tích để làm rõ bạn có phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi nêu trên không. Theo như bạn trình bày thì nạn nhân bị thương tích vì vậy chúng tôi tạm xác định ở đây là tội cố ý gây thương tích. Tội này được quy định tại Điều 134 BLHS  như sau: 
"1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
..........”
Trong trường hợp của bạn thì bạn nói rằng nhóm bạn thực hiện hành vi "chém” người vì vậy chúng tôi xác định rằng các bạn có sử dụng vũ khí. Như vậy dù người bị hại bị tổn thương dưới 11% thì theo quy định trên trường hợp này vẫn cấu thành tội cố ý gây thương tích. Vì bạn xác định rằng bạn có tham gia nên chúng tôi có thể chia thành một số trường hợp như sau:
Trường hợp 1: Bạn bị nhóm người kia lôi kéo và có cùng họ chuẩn bị vũ khí nhưng khi gặp người bị hại thì bạn không thực hiện hành vi gì.
Qua các hành vi cho thấy lúc đầu bạn có ý định đánh nạn nhân thể hiện ở việc đã chuẩn bị vũ khi và đến tìm gặp nạn nhân. Tuy nhiên ở nơi xảy ra vụ án thì vì một số lý do nào đó ví dụ như bạn thấy có lỗi và từ bỏ ý định trên vì vậy không ra tay với nạn nhân. Trong trường hợp này bạn có thể cấu thành tội chuẩn bị phạm tội. Tội này được quy định cụ thể tại Điều 14 Bộ luật hình sự  như sau:
"Điều 14. Chuẩn bị phạm tội
1. Chuẩn bị phạm tội là tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện hoặc tạo ra những điều kiện khác để thực hiện tội phạm hoặc thành lập, tham gia nhóm tội phạm, trừ trường hợp thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm quy định tại Điều 109, điểm a khoản 2 Điều 113 hoặc điểm a khoản 2 Điều 299 của Bộ luật này.
2. Người chuẩn bị phạm tội quy định tại một trong các điều 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 123, 134, 168, 169, 207, 299, 300, 301, 302, 303 và 324 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự.
3. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chuẩn bị phạm tội quy định tại Điều 123, Điều 168 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự."
Dựa theo quy định trên thì bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi chuẩn bị phạm một số tội nhất định. Như đã trình bày ở trên trường hợp đánh người của các bạn cấu thành tội "cố ý gây thương tích”. Như vậy bạn thuộc trường hợp chuẩn bị phạm tội quy định tại Điều 134 Bộ luật hình sự vì vậy bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sư về chuẩn bị phạm tội cố ý gây thương tích.
Trường hợp 2: Bạn có các hành vi như: rủ rê; lôi kéo; cổ vũ; ủng hộ; cung cấp vũ khí hoặc lập kế hoạch... cho hai người còn lại để họ thực hiện đánh người trên. 
Theo đó trong trường hợp này các bạn có mong muốn cùng thực hiện hành vi đánh người trên nhưng bạn không phải là người trực tiếp tham gia đánh. Căn cứ theo quy định của Bộ luật hình sự thì bạn cấu thành tội đồng phạm đối với tội cố ý gây thương tích. Theo đó, tội đồng phạm được xác định như sau:
"Điều 17. Đồng phạm
1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.
3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.
Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.
Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.
Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.
Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm."
Dựa theo quy định trên thì bạn có thể thuộc trường hợp người tổ chức hoặc người xúi giục hoặc người giúp sức. Theo đó bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đồng phạm đối với tội cố ý gây thương tích, tùy vào mức độ tham gia của bạn mà tòa án sẽ quyết định mức hình phạt khác nhau căn cứ trên khung hình phạt của tội cố ý gây thương tích.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tham gia nhóm đánh người nhưng không thực hiện thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589