Lượt xem: 1255
Lượt xem: 1255

Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?

Tôi ở Quảng Nam, đăng ký kết hôn với chồng tôi tại nơi thường trú của chồng ở Thanh Hóa. Vợ chồng tôi đã có một đứa con 5 tháng tuổi. Do đời sống vợ chồng có nhiều bất hòa nên tôi đã đưa con về Quảng Nam sinh sống. Nay chồng tôi muốn ly hôn nhưng do điều kiện xa tôi không thể ký vào đơn ly hôn được. Xin hỏi: Tôi có thể ly hôn được không nếu tôi không ký vào đơn và không có mặt ở quê chồng để ly hôn? Nếu ly hôn tôi có được quyền nuôi con không?

Người gửi: Hoàng Thị Lan (Quảng Nam)

Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?

Pháp luật Hôn nhân và gia đình nước ta ghi nhận quyền đơn phương ly hôn của vợ hoặc chồng. Tuy nhiên, nhằm bảo vệ quyền và lợi ích của bà mẹ và trẻ em, Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Theo quy định này, con chung của hai bạn đến nay mới được 05 tháng tuổi nên chồng bạn không có quyền yêu cầu ly hôn. Do đó, nếu do khoảng cách xa xôi nên bạn không thể ký vào đơn ly hôn thì Tòa án sẽ không tiến hành thụ lý đơn yêu cầu giải quyết ly hôn của chồng bạn. Trong trường hợp này, nếu vợ chồng bạn thực sự muốn ly hôn, bạn có thể là người làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho vợ chồng bạn.

Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định thẩm quyền đơn yêu cầu giải quyết ly hôn phải được nộp ở tòa án nơi bị đơn cư trú hoặc Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn nếu các đương sự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án địa phương này giải quyết. Theo đó, nếu vợ chồng bạn không muốn đi lại do điều kiện khoảng cách xa xôi, bạn và chồng bạn có thể lập văn bản thỏa thuận về việc đồng ý nộp đơn tại Tòa án nơi bạn cư trú. Đồng thời, chồng bạn có thể nộp đơn yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn vắng mặt. Các giấy tờ này có thể gửi qua đường bưu điện. Như vậy, vợ chồng bạn có thể yêu cầu Tòa án nơi bạn cư trú giải quyết ly hôn mà không cần sự có mặt của cả hai vợ chồng.

2/ Quyền nuôi con trong trường hợp bạn ly hôn 

Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Theo đó, trong trường hợp vợ chồng bạn ly hôn, bạn là mẹ cháu bé sẽ được ưu tiên giao quyền trực tiếp nuôi con, trừ trường hợp bạn và chồng bạn có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của cháu bé, hoặc trường hợp không đáp ứng đủ các điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589