Lượt xem: 1025

Có thể tự xuất bản sách của mình hay không?

Tóm tắt tình huống:

Xin chào công ty luật Việt Phong! Tôi là một giáo viên anh văn có chứng chỉ TOEIC 980. Hiện tôi có tự soạn bộ sách tiếng anh TOEIC và in ở một xưởng in có giấy phép hoạt động để bán cho các học viên ở xa. Tôi muốn hỏi rằng:
1. Việc tự in sách bán như vậy có vi phạm luật xuất bản không?
2. Có cần thiết phải thông qua một nhà xuất bản thì sách mới được phép xuất bản để kinh doanh không?
3. Lợi nhuận tôi thu được sẽ phải chịu những khoản thuế nào và mức thuế là bao nhiêu %.
Mong được tư vấn rõ ràng các vấn đề trên, tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Ngô Trà My
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

 Luật sư tư vấn:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình đến công ty luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1/ Cơ sở pháp lý

- Luật xuất bản 2012.

2/ Có thể tự xuất bản sách của mình hay không?

Theo thông tin chị cung cấp, chị tự soạn một bộ sách tiếng Anh và có mong muốn tự xuất bản sách của mình. Hiện tại pháp luật Việt Nam chưa cho phép tư nhân xuất bản sách mà phải do các Nhà xuất bản được quản lý bởi Cục xuất bản thuộc Bộ thông tin và truyền thông. Vậy nên chị cần liên hệ gửi bản thảo sách của mình tới Nhà xuất bản để ký hợp đồng xuất bản sách. Theo quy định của Luật Xuất bản 2012 về những nội dung và hành vi bị cấm tại khoản 2 Điều 10 như sau:
"2. Nghiêm cấm thực hiện các hành vi sau đây:
a) Xuất bản mà không đăng ký, không có quyết định xuất bản hoặc không có giấy phép xuất bản;
b) Thay đổi, làm sai lệch nôi dung bản thảo đã được ký duyệt hoặc bản thảo tài liệu không kinh doanh có dấu của cơ quan cấp giấy phép xuất bản;
c) In lậu, in giả, in nối bản trái phép xuất bản phẩm;
d) Phát hành xuất bản phẩm không có nguồn gốc hợp pháp hoặc chưa nộp lưu chiểu;
đ) Xuất bản, in, phát hành xuất bản phẩm đã bị đình chỉ phát hành, thu hồi, tịch thu, cấm lưu hành, tiêu hủy hoặc nhập khẩu trái phép;
e) Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.
Chị có thể tự xin giấy phép với một khoản phí do Nhà xuất bản quy định và đợi cấp phép hoặc kết hợp đồng xuất bản sách, Nhà xuất bản sẽ đăng ký, xin giấy phép xuất bản sách. Sau khi có giấy phép xuất bản, việc thiết kế bìa, bố trí sách…. sẽ do Nhà xuất bản và tác giả thỏa thuận trên cơ sở hợp đồng dân sự. Các Nhà xuất bản nếu chọn xuất bản và phân phối sách thì chị có thể hưởng nhuận bút theo quy định của nhà xuất bản từ 10%- 50% giá bìa sách. Số nhuận bút này bị khấu trừ thuế thu nhập cá nhân là 10%.
Nếu Nhà xuất bản không phát hành sách, chị phải chi trả toàn bộ các chi phí về thẩm định, biên tập, cấp phép, trình bày trang in, bìa sách…. Sau khi xuất bản sách, ấn phẩm phải có bản lưu tại Nhà xuất bản và chị tự phân phối và bán ấn phẩm. Sách bán ra nếu là sách tham khảo thì không phải chịu thuế Giá trị gia tăng (VAT) và lợi nhuận chị thu được chỉ phải chịu thuế thu nhập cá nhân như quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Có thể tự xuất bản sách của mình hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đỗ Đức Toàn
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589