Lượt xem: 1167
Lượt xem: 1167

Con sở hữu chung với mẹ được hưởng hơn 1 nửa giá trị tài sản khi mẹ mất không để lại di chúc

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư. Tôi có vấn đề cần được luật sư tư vấn như sau: có một căn nhà trên giấy tờ sở hữu nhà là mẹ và con út đứng tên. Nhà mẹ tôi có ba người con. Mẹ tôi mất không di chúc nhưng khi bán nhà thì người con út có chiếm hơn một nửa số tiền bán của hai người con còn lại. Như vậy có đúng không, mong luật sư tư vấn.
Người gửi: Ngọc Khánh
Bài viết liên quan:
Hàng thừa kế trong thừa kế theo pháp luật bao gồm ai?
Chia thừa kế theo pháp luật theo Bộ luật dân sự 2015
Thừa kế theo pháp luật quy định trong Bộ luật dân sự 2015
Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật theo quy định hiện hành
Những người được được thừa kế theo pháp luật
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Con sở hữu chung với mẹ được hưởng hơn 1 nửa giá trị tài sản khi mẹ mất không để lại di chúc

Căn cứ vào các thông tin mà bạn cung cấp, có 2 vấn đề cần giải quyết như sau: về tài sản chung giữa mẹ và con út; về chia thừa kế khi không có di chúc.
- Về phân chia tài sản chung:
Đối với tài sản là nhà ở, nếu không xác định cụ thể được phần của mỗi người là như thế nào thì nhà thuộc sở hữu của mẹ và con gái út được chia đôi cho mỗi người 1 nửa. Do đó phần tài sản của mẹ là 1 nửa giá trị căn nhà. 1 nửa còn lại thuộc về con gái út.
- Về chia thừa kế khi không có di chúc:
Mẹ bạn mất không để lại di chúc. Do đó di sản của mẹ sẽ được chia theo pháp luật. Điều 651 Bộ luật Dân sự quy định về chia thừa kế theo pháp luật như sau:
"Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."
Vậy 3 người con sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Mỗi người được hưởng 1/3 di sản thừa kế của mẹ.
Tóm lại người con út vừa được hưởng phần tài sản thuộc quyền sở hữu của mình trong khối tài sản chung là 1 nửa giá trị tài sản, vừa được hưởng thừa kế từ di sản của mẹ. Do đó việc người con út được hưởng hơn 1 nửa số tiền bán nhà so với các con còn lại là đúng quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Con sở hữu chung với mẹ được hưởng hơn 1 nửa giá trị tài sản khi mẹ mất không để lại di chúc. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006172 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589