Lượt xem: 1216

Công an làm bạn gái có bầu nhưng không cưới có bị đuổi ra khỏi ngành không?

Tóm tắt câu hỏi:

Cho tôi được hỏi tổng đài về một chuyện... con trai tôi làm cán bộ công an mới ra trường công tác có quen bạn gái và có thai nhưng không cưới , bây giờ con tôi bị đe dọa gửi đơn ra khiếu kiện cơ quan tòa án để con tôi ra ngành , con tôi quen cô ta lúc nó 19 còn đi học ở trường công an còn cô ta 28 tuổi và có 2 chồng 1 con , cô ta đòi kiện con tôi dụ dỗ lừa gạt tình cảm cô ta. Cho tôi hỏi con tôi có bị ra khỏi ngành không và nếu không thì bị gì ạ? Xin chân thành cảm ơn tổng đài. Con tôi và cô ta đều tự nguyện với nhau không vi phạm điều luật hình sự nào.
Người gửi: Văn Hùng
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bác đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của bác, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Căn cứ pháp lý :

-Luật Công an nhân dân 2014;
-Bộ Luật hình sự 2015;
-Luật Hôn nhân gia đình 2014;
-Bộ luật Dân sự 2015.

2/ Công an làm bạn gái có bầu nhưng không cưới có bị đuổi ra khỏi ngành hay không?

Căn cứ theo Điều 142 Luật Công an nhân dân 2014 quy định :
Xử lí vi phạm cán bộ trong các trường hợp sau:
"1. Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân, công nhân công an vi phạm kỷ luật, vi phạm pháp luật thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại cho sức khoẻ, tính mạng của người khác, tài sản hoặc lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.
2. Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân không được sử dụng Công an hiệu, cấp hiệu, phù hiệu khi bị khởi tố, tạm giữ, tạm giam; nếu bị phạt tù thì đương nhiên bị tước Công an hiệu, cấp hiệu, phù hiệu khi bản án có hiệu lực pháp luật.
3. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có hành vi chống đối, cản trở hoạt động của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân trong thi hành công vụ thì tuỳ tính chất, mức độ vi phạm bị xử lý theo quy định của pháp luật.”
Như vậy, theo quy định của Luật Công an Nhân dân, khi cán bộ công an vi phạm kỉ luật hoặc vi phạm pháp luật thì mới xem  xét tùy theo mức độ mà có bị đuổi ra khỏi ngành hay không. Trong trường hợp của con trai bác, việc anh quan hệ với bạn gái trên 18 tuổi, tự nguyện, không ép buộc thì không vi phạm quy định của luật Hình sự. 
Tuy nhiên, theo quy định của Điều 2 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: "Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng”, nghĩa là con trai bác có thể không lấy bạn gái kia nếu không muốn. Việc làm bạn gái có bầu mà không cưới là việc làm không vi phạm quy định của luật Hôn nhân Gia đình nhưng đây lại là hành vi phạm đạo đức. Theo Quyết định 181/QĐ-TW ngày 30/3/2013 xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm, rất có thể con bác sẽ bị xử lý kỉ luật do hành vi vi phạm đạo đức, lối sống.
Mặt khác, trong trường hợp đứa trẻ là con của con trai bác, thì gia đình bác và bố đứa trẻ phải có trách nhiệm cấp dưỡng cho đứa bé theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015: "Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề công an làm bạn gái có bầu nhưng không cưới có bị đuổi ra khỏi ngành không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Tóm tắt câu hỏi
Quy định về điều kiện, thủ tục được tha tù trước thời hạn
Người gửi: Tuyết Tuyết
Bài viết liên quan:
- Dịch vụ thay đổi thành viên công ty TNHH 2 thành viên trong trường hợp tiếp nhận thành viên mới
- Luật sư tư vấ...
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589