Công ty nhập khẩu hàng hóa từ Trung Quốc có được ghi “xuất xứ PRC” không?

Thứ Hai, 25/06/2018 | 21:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1147

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, em có câu hỏi như sau rất mong được luật sư giải đáp:
Công ty em chuyên nhập khẩu sản phẩm điện máy từ Trung Quốc. Hiện nay để cải thiện doanh số bán hàng bên em muốn thể hiện xuất xứ trên nhãn tem hiệu suất năng lượng là "xuất xứ PRC". Luật sư cho em hỏi như vậy có phù hợp với quy định pháp luật Việt Nam không ạ?  Em chân thành cảm ơn
Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Minh Quang (Bình Dương)
Bài viết liên quan:
Làm tem nhãn hàng hóa và đăng ký tem nhãn hàng hóa
Nhãn hàng hóa là gì?
Điểm khác biệt cơ bản giữa nhãn hiệu tập thể và nhãn hiệu chứng nhận
Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa
Xử lý vi phạm trong hoạt động sản xuất và kinh doanh hàng giả
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 04 năm 2017 của Chính Phủ về nhãn hàng hóa.
- Nghị định 112/2010/NĐ-CP ngày 01 tháng 12 năm 2010 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 06/2008/NĐ-CP ngày 16 tháng 01 năm 2008 của Chính Phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hoạt động thương mại

2/ Công ty nhập khẩu hàng hóa từ Trung Quốc có được ghi "xuất xứ PRC” không? 

Theo quy định của pháp luật thì xuất xứ của hàng hóa là một trong những nội dung bắt buộc phải được thể hiện trên nhãn hàng hóa. Cụ thể, tại Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 04 năm 2017 của Chính Phủ về nhãn hàng hóa quy định như sau:
"Điều 10. Nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn hàng hóa
1. Nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:
a) Tên hàng hóa;
b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;
c) Xuất xứ hàng hóa;
d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan."
Bên cạnh đó, đối với những hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam thì bên cạnh nhãn hàng hóa gốc thì đòi hỏi cần phải có nhãn phụ. Trong đó, bằng ngôn ngữ Tiếng Việt, nhãn phụ thể hiện những nội dung cần thiết của hàng hóa. Trong đó có xuất xứ hàng hóa. Cụ thể, tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 43/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 04 năm 2017 của Chính Phủ về nhãn hàng hóa quy định như sau:
"Hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam mà trên nhãn chưa thể hiện hoặc thể hiện chưa đủ những nội dung bắt buộc bằng tiếng Việt thì phải có nhãn phụ thể hiện những nội dung bắt buộc bằng tiếng Việt và giữ nguyên nhãn gốc của hàng hóa. Nội dung ghi bằng tiếng Việt phải tương ứng với nội dung ghi trên nhãn gốc.”
Cụ thể, pháp luật quy định về việc trình bày xuất xứ hàng háo như sau:
"Điều 15. Xuất xứ hàng hóa
1. Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu tự xác định và ghi xuất xứ đối với hàng hóa của mình nhưng phải bảo đảm trung thực, chính xác, tuân thủ các quy định của pháp luật về xuất xứ hàng hóa hoặc các Hiệp định mà Việt Nam đã tham gia hoặc ký kết.
2. Cách ghi xuất xứ hàng hóa được quy định như sau: Ghi cụm từ "sản xuất tại” hoặc "chế tạo tại”, "nước sản xuất”, "xuất xứ” hoặc "sản xuất bởi” kèm tên nước hoặc vùng lãnh thổ sản xuất ra hàng hóa đó.
Tên nước hoặc vùng lãnh thổ sản xuất ra hàng hóa đó không được viết tắt.”
Theo như bạn trình bày thì hiện nay bạn muốn dán "xuất xứ PRC” lên trên hàng hóa bạn nhập khẩu từ Trung Quốc.Trong trường hợp bạn nêu ra thì PRC ở đây được hiểu là P.R.C chính là viết tắt của cụm từ People’s Republic Of China : Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa. Điều này là không phù hợp với quy định của pháp luật. Bởi lẽ, bên cạnh nhãn hiệu đã chỉ dẫn xuất xứ của hàng hóa trong đó không có ngôn ngữ Tiếng Việt thì bạn cần có trách nhiệm dán nhãn phụ. Theo đó, bạn cần chỉ rõ xuất xứ của hàng hóa đó thể hiện một cách rõ ràng bằng ngôn ngữ Tiếng Việt và đặc biệt không được viết tắt là PRC. Ký hiệu này sẽ dễ gây ra những nhầm lẫn cho người tiêu dùng không đảm bảo tính minh bạch của thị trường kinh doanh. Nếu bạn thực hiện hành vi này, bạn sẽ bị xử lý theo quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định 112/2010/NĐ-CP ngày 01 tháng 12 năm 2010 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 06/2008/NĐ-CP ngày 16 tháng 01 năm 2008 của Chính Phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hoạt động thương mại.
"2. Đối với hành vi kinh doanh hàng hóa có nhãn (kể cả nhãn phụ) hoặc tài liệu kèm theo không ghi đủ hoặc ghi không đúng các nội dung bắt buộc trên nhãn hàng hóa hoặc nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn theo tính chất hàng hóa theo quy định của pháp luật về nhãn hàng hóa; kinh doanh hàng hóa nhập khẩu có nhãn gốc bằng tiếng nước ngoài nhưng không có nhãn phụ bằng tiếng Việt Nam theo quy định thì bị xử phạt như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị đến 5.000.000 đồng;
b) Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng;
c) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng;
d) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng;
đ) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;
e) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng;
g) Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;
h) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu hàng hóa vi phạm có giá trị trên 100.000.000 đồng;”
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Công ty nhập khẩu hàng hóa từ Trung Quốc có được ghi "xuất xứ PRC” không? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý 
Chuyên viên: Phùng Thị Mai



VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589