Đã nghỉ việc 02 năm mà phát hiện mắc bệnh nghề nghiệp thì có được hưởng bảo hiểm xã hội không?

Thứ Ba, 05/06/2018 | 17:23 GMT+7
Lượt xem: 1087

Tóm tắt câu hỏi:

Cách đây 02 năm tôi có làm việc cho một công ty khai thác quặng và công việc hiện giờ của tôi là bảo vệ cho một doanh nghiệp. Dạo gần đây tôi thấy cơ thể không khỏe, đi khám thì bác sĩ nói tôi bị bệnh xơ gan giai đoạn 2. Theo tôi được biết thì bệnh này do ảnh hưởng của công việc trước đấy của tôi. Luật sư cho tôi hỏi tôi có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp không? (tôi có tham gia bảo hiểm đầy đủ) Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Nguyễn Minh (Phú Thọ)
Bài viết liên quan:
Hướng dẫn bồi thường đối với người lao động bị bệnh nghề nghiệp
Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
Hồ sơ và thời gian giải quyết hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014
Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị bệnh nghề nghiệp
Luật sư tư vấn chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật An toàn vệ sinh lao động 2016
- Nghị định 37/2016/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2016 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc.
- Thông tư 15/2016/TT-BYT ngày 15 tháng 5 năm 2016 của Bộ Y tế quy định về bệnh nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội.

2/ Đã nghỉ việc 02 năm mà phát hiện mắc bệnh nghề nghiệp thì có được hưởng bảo hiểm xã hội không?

Liên quan đến điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp, tại Điều 46 Luật An toàn vệ sinh lao động quy định như sau:
"Điều 46. Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp
1. Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại điểm a khoản này.
2. Người lao động khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này mà phát hiện bị bệnh nghề nghiệp trong thời gian quy định thì được giám định để xem xét, giải quyết chế độ theo quy định của Chính phủ.
Theo như bạn trình bày thì hiện nay bạn được chuẩn đoán mắc bệnh xơ gan. Căn cứ theo Danh mục thì bệnh này thuộc số thứ tự 11 trong bảng danh sách bệnh nghề nghiệp do nhiễm độc Asen nghề nghiệp và trong đó có liên quan đến công việc của bạn là khai thác quặng, luyện kim. Bệnh này có mức độ suy giảm từ 61-65% khả năng lao động. Như vậy, có thể xác định bệnh của bạn thuộc trường hợp đủ điểu kiện để hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp. Ngoài ra, căn cứ theo quy định trên thì trong trường hợp của bạn dù không còn làm việc tại nhà máy khai thác quặng nhưng sau đó phát hiện bệnh liên quan đến nghề nghiệp trước đó thì vẫn có thể được hưởng chế độ này nếu trong khoảng thời gian quy định. Liên quan đến thời gian này, tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 37/2016/NĐ-CP có quy định như sau:
"Điều 6. Giám định cho người lao động phát hiện bị bệnh nghề nghiệp khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp
Người lao động khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp mà phát hiện bị bệnh nghề nghiệp quy định tại Khoản 2 Điều 46 Luật an toàn, vệ sinh lao động được quy định như sau:
"1. Đối tượng quy định tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định này mà phát hiện bị bệnh nghề nghiệp do yếu tố tác hại của nghề cũ gây nên trong Khoảng thời gian bảo đảm kể từ ngày nghỉ hưu, chuyển việc khác hoặc thôi việc thì được chủ động đi khám phát hiện và giám định mức suy giảm khả năng lao động do mắc bệnh nghề nghiệp”
Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn đã nghỉ việc được 02 năm, áp dụng quy định tại Điều 6 Phụ lục 13 Thông tư 15/2016/TT- BYT  thì thời gian đảm bảo đối với nghề nghiệp của bạn như sau:
 "6. Thời gian bảo đảm
- Nhiễm độc asen cấp tính:
+ Thủng vách ngăn mũi, tổn thương thận: 1 tháng;
+ Các tổn thương cấp tính khác: 7 ngày.
- Nhiễm độc asen mạn tính:
+ Tổn thương thần kinh, mạch máu, da: 1 năm;
+ Các loại ung thư do asen: 40 năm.”
Như vậy, bệnh xơ gan của bạn được xác định là ung thư thuộc nhiễm độc mạn tính vì vậy thời gian bảo đảm là 40 năm. Theo đó, thời điểm phát hiện bệnh của bạn vẫn trong thời gian bảo đảm vì vậy bạn có quyền được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp của bảo hiểm xã hội
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Đã nghỉ việc 02 năm mà phát hiện mắc bệnh nghề nghiệp thì có được hưởng bảo hiểm xã hội không? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói, giá rẻ cho doanh nghiệp Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật ...
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589