Đi làm xa, chính đáng liệu có bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không?

Thứ Hai, 22/10/2018 | 17:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 1045
Luật sư cho em hỏi: Ngày 15 thang 6 Gia đình em có  Nhận được quyết định của tòa án. Nội dung là đưa em vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Trong thời gian đó em đang công tác ở xa không về được, đến giờ đã được 4 tháng. Tình trạng sức khỏe của em tốt và đã không sử dụng ma tuý được 5 tháng, đến giờ không còn nghiện. Vậy nếu em về nhà có còn bị đưa đi cai nghiện nữa không.?

Nguyễn Văn Minh

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
- Nghị định 94/2010 Quy định về tổ chức cai nghiện ma túy tại gia đình, cộng đồng

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ có thể thây rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến trường hợp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo quy định pháp luật về phòng, chống tệ nạn xã hội, dựa theo những thông tin của bạn, có thể nhận thấy rằng bạn đã bị xử lý về hành vi sử dụng ma tuý. Hiện nay, đối với những tội danh liên quan đến ma tuý, sẽ không truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi sử dụng ma tuý tuy nhiên do đây là 1 tệ nạn xã hội đáng báo động, được Nhà nước đặc biệt quan tâm và cần bị đẩy lùi nhanh nhằm tránh gây nguy hiểm lớn cho xã hội cho nên đã có những thiết chế đặc biệt nhằm giảm thiểu những rủi ro có thể xảy ra do tệ nạn này đem lại.

Như vậy, liên quan đến đối tượng đã bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi sử dụng ma tuý, ngoài mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng được quy định tại khoản 1 điều 21 nghị định 167/2013 quy định:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

Người sử dụng sẽ bị cưỡng chế theo quy định về áp dụng biện pháp cai nghiên. Về cách thức tiến hành cai nghiện, có thể bị áp dụng cai nghiện tại gia đình hoặc tại 1 cơ sở cai nghiện. 

Đối với những trường hợp bị áp dụng đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, theo điều 3 nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 3. Đối tượng bị đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Đối tượng bị đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định tại Khoản 1 Điều 96 của Luật xử lý vi phạm hành chính gồm:
1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định, đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.
2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên chưa bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy nhưng không có nơi cư trú ổn định.

Việc bạn đưa ra thông tin là bây giờ không còn nghiện, cơ thể hoàn toàn bình thường tuy nhiên pháp luật chưa coi lời nói là chứng cứ để xác nhận tình trạng nghiện hút của bạn có còn hay không. Để xác nhận tình trạng đó, theo điều 27 nghị định 94/2010 quy định:

Điều 27. Đánh giá kết quả cai nghiện tại gia đình, cộng đồng
1. Trong thời gian cai nghiện theo quyết định, Tổ công tác tổ chức xét nghiệm chất ma túy đột xuất hoặc định kỳ; phối hợp với Tổ trưởng Tổ dân cư và gia đình, người giám hộ đánh giá kết quả thực hiện kế hoạch cai nghiện.
Căn cứ vào kết quả xét nghiệm, quá trình theo dõi, giám sát việc thực hiện kế hoạch cai nghiện cá nhân của người nghiện, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp "Giấy chứng nhận hoàn thành thời gian cai nghiện ma túy tại gia đình, cộng đồng”.

Do vậy, bạn sẽ được coi là đối tượng không cần đưa vào cơ sở cai nghiện khi được các cá nhân hay tổ chức tiến hành kiểm tra và cấp "giấy chứng nhận hoàn thành cai nghiện”. Nếu đáp ứng đủ điều kiện, tòa án nhân dân cấp huyện hoặc cơ quan đã ra quyết định xử lý hành chính sẽ hủy bỏ quyết định đó.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về trường hợp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Người viết:  Mai Hương

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589