Lượt xem: 1140
Lượt xem: 1140

Dịch vụ luật sư tư vấn về tội tảo hôn

Hiện nay tình trạng công dân chưa đủ tuổi kết hôn chung sống với nhau như vợ chồng diễn ra khá phổ biến, mức độ ngày càng tăng, nhất là tại các tỉnh miền núi dân tộc thiểu số do hủ tục lạc hậu và sự thiếu hiểu biết kiến thức. Tảo hôn ảnh hưởng trực tiếp đến thể chất, tâm sinh lý, sức khỏe sinh sản của người phụ nữ, nhất là trẻ em gái. Bởi chưa đủ tuổi trưởng thành, cơ thể phát triển chưa hoàn thiện, việc quan hệ tình dục sớm, mang thai, sinh đẻ, nuôi con sớm làm chậm quá trình phát triển thể chất tự nhiên của con người, dẫn tới thoái hóa và các di chứng bệnh tật, làm suy kiệt sức khỏe của bố, mẹ và con. Không những thế tảo hôn còn là một hành vi vi phạm phạm pháp luật và có thể bị xử phạt. Vì vậy công ty Luật Việt Phong cung cấp dịch vụ tư vấn về tảo hôn để giúp khách hàng hiểu biết rõ hơn các kiến thức pháp lý về tảo hôn trách những vi phạm pháp luật đáng tiếc.

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

1. Tảo hôn là gì? Hành vi tảo hôn bị xử lý như thế nào?

Tảo hôn là việc hai nam nữ kết hôn trước tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật tức là lấy vợ trước 20 tuổi, lấy chồng trước 18 tuổi.
Theo quy định pháp luật hiện này thì việc tảo hôn tùy theo mức độ vi phạm đối với từng trường hợp cụ thể có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Về xử phạt vi phạm hành chính:
Quy định tại Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CPngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau: "Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn; Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó”
Về xử phạt hình sự: được quy định tại Điều 148 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009
Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:
- Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;
- Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó.

2. Dịch vụ luật Việt Phong cung cấp

- Tư vấn, phân tích cụ thể các quy định của pháp luật về về tảo hôn, xử phạt như thế nào
- Hỗ trợ khách hàng các thủ tục về mặt pháp lý trong trường hợp bị khởi kiện ra tòa, hoặc bị xử phạt nếu có yêu cầu
- Dịch vụ luật sư bào chữa tại Tòa án cho đương sự
- Dịch vụ tư vấn trực tuyến qua tổng đài tư vấn 1906589
- Dịch vụ tư vấn miễn phí qua email
Chuyên viên: Tạ Thị Hồng Tươi.
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589