Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất

Thứ Bảy, 03/11/2018 | 09:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 1082
Trước khi chuyển đổi sổ đỏ mới thì đất nông nghiệp của ba tôi trồng lúa. Sau thời gian ba tôi chuyển đổi 1/3 diện tích sang trồng cây ăn quả. Khoảng vài năm sau ở trên có yêu cầu đo đạc lại diện tích và cấp sổ đỏ mới thì chỉ cấp 2/3 diện tích đất làm ruộng còn 1/3 diện tích đất trồng cây ăn quả của ba tôi họ không cấp, hỏi xã thì họ bảo cứ chờ do trục trặc, rồi xã chuyển lên Huyện. Sau đó, ba tôi xuống chỗ 1 cửa của Huyện thì bảo có sổ đỏ rồi nhưng cấp không đúng mục đích, họ bảo rằng ngày xưa sổ đỏ của ông là đất làm ruộng bây giờ để lại là đất làm vườn là sai. Vậy hỏi luật sư, người dân có đất làm lúa không hiệu quả chuyển sang làm vườn thì đất đó cũng là đất nông nghiệp có thay đổi gì đâu mà cán bộ ở một cửa trả lời như vậy là có đúng hay không? Và yêu cầu ba tôi phải lục hồ sơ đất cũ để làm lại, trong khi đó ba tôi đâu yêu cầu chuyển đổi đất. Do mấy ổng xuống tự đo đạc lại rồi ghi như vậy chứ ba tôi có yêu cầu ghi là đất ruộng hay đất vườn đâu, bây giờ bảo ba tôi làm sao? Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin Thành thật biết ơn.

Dương Thanh Nhơn

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 35/2015/NĐ-CP về quản lý, sử dụng đất trồng lúa
- Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định về bản đồ địa chính
- Thông tư 19/2016/TT-BNNPTNT hướng dẫn chi tiết điều 4 nghị định 35/2015/NĐ-CP ngày 13 tháng 4 năm 2015 về quản lý sử dụng đất trồng lúa.
- Thông tư 19/2017/TT-BNNPTNT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 19/2016/TT-BNNPTNT ngày 27/06/2016 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hướng dẫn chi tiết Điều 4 Nghị định 35/2015/NĐ-CP ngày 13/04/2015 về quản lý sử dụng đất trồng lúa và hướng dẫn chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lua sang cây trồng lâu năm theo quy định tại Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bố sung một số nghị định quy định chi tiết Luật Đất đai.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ dữ kiện trên bạn chia sẻ có thể thây rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cấp sổ đỏ khi chuyển mục đích sử dụng đất.

Theo quy định pháp luật về đất đai và áp dụng vào trường hơp của gia đình, trong trường hợp này để được cấp sổ đỏ, gia đình bạn cần làm thủ tục chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa theo điều 4 nghị định 35/2015 quy định:

Điều 4. Chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa
1. Điều kiện chuyển đổi từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản:
a) Không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại: Không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa;
b) Phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây hàng năm hoặc trồng lúa kết hợp nuôi trồng thủy sản trên đất trồng lúa của cấp xã (sau đây gọi là kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa);
c) Trường hợp trồng lúa đồng thời kết hợp với nuôi trồng thủy sản, cho phép sử dụng tối đa 20% diện tích đất trồng lúa để hạ thấp mặt bằng cho nuôi trồng thủy sản, nhưng phục hồi lại được mặt bằng khi chuyển trở lại để trồng lúa.
2. Người sử dụng đất đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa với Ủy ban nhân dân cấp xã. Ủy ban nhân dân cấp xã xem xét sự phù hợp với các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này khi tiếp nhận bản đăng ký và thống kê theo dõi việc sử dụng đất trồng lúa.
3. Đất trồng lúa được chuyển đổi cơ cấu cây trồng đáp ứng các quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này vẫn được thống kê là đất trồng lúa, trừ diện tích đất trồng lúa được chuyển đổi hoàn toàn sang trồng cây hàng năm hoặc nuôi trồng thủy sản.

Hướng dẫn chi tiết, cụ thể cho điều 4 nghị định 35/2015, tại điều 3 thông tư 19/2016 được sửa đổi, bổ sung theo điều 1 thông tư 19/2017 quy định:

Điều 3. Thủ tục đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa
"1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất trồng lúa hợp pháp (người sử dụng đất) có nhu cầu chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa, gửi tới Ủy ban nhân dân cấp xã (xã, phường, thị trấn) 01 Đơn đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa, theo mẫu tại Phụ lục IA ban hành kèm theo Thông tư này”
2. Trường hợp Đơn đăng ký chuyển đổi hợp lệ và phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa của xã, trong thời gian năm (05) ngày làm việc, Ủy ban nhân dân cấp xã có ý kiến "Đồng ý cho chuyển đổi”, đóng dấu vào Đơn đăng ký, vào sổ theo dõi và gửi lại Đơn cho người sử dụng đất.
3. Trường hợp Đơn đăng ký chuyển đổi không hợp lệ, Ủy ban nhân dân cấp xã phải hướng dẫn cho người sử dụng đất, chỉnh sửa, bổ sung đơn đăng ký.
4. Trường hợp không đồng ý cho chuyển đổi, Ủy ban nhân dân cấp xã phải trả lời bằng văn bản cho người sử dụng đất, nêu rõ lý do, theo mẫu tại phụ lục IIA ban hành kèm theo Thông tư này.

Như vậy, để được cấp sổ đỏ đối với mảnh đất, trước hết gia đình bạn cần được "sự đồng ý, chấp thuận” chuyển đổi 1 phần đất của Ủy ban nhân dân cấp xã. Nếu trường hợp Ủy ban nhân dân cấp xã không đồng ý thì phải trả lời bằng văn bản và nêu lý do tại sao? 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Người viết: Đức Anh
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589