Lượt xem: 1191

Điều kiện để được xuất ngũ sớm

Tóm tắt tình huống:

Em nhập ngũ tháng 2/2016 e đã đi được hơn một năm. Nhưng hiện tại gia đình em gặp khó khăn. Em là con trai một có vợ và một con nhỏ. Mẹ em vừa mổ khối u mất khả năng lao động. Gia đình không có tiền thu nhập. Vậy cho em hỏi em có được xin xuất ngũ sớm 6 tháng so với luật là đi 24 tháng không? Và xuất ngũ sớm có mất quyền lợi gì không?
Người gửi: Hồ Thanh Hải (Hà Nam)

Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật nghĩa vụ quân sự 2015;
Thông tư 38/2016/TT-BCA quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều Nghị định 129/2015/NĐ-CP thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

2. Điều kiện để được xuất ngũ sớm.

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 9 Thông tư 38/2016/TT-BCA quy định chi tiết và biện pháp thi hành một số điều Nghị định 129/2015/NĐ-CP thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân về điều kiện để được xuất ngũ sớm như sau:
"Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ có thể được xuất ngũ trước thời hạn, nếu thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Được Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc Hội đồng giám định y khoa Bộ Công an kết luận không đủ sức khoẻ để tiếp tục phục vụ tại ngũ;
b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động hoặc bị mắc bệnh thuộc danh mục bắt buộc chữa trị dài ngày hiện hành của Bộ Y tế mà điều kiện gia đình gặp nhiều khó khăn; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra;
c) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;
d) Một anh hoặc một chị hoặc một em của liệt sĩ;
đ) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên."
Với trường hợp của bạn mẹ bạn mất khả năng lao động nhưng hiện vẫn còn vợ bạn có khả năng lao động vì vậy bạn không thuộc vào các trường hợp được xuất ngũ sớm.
Pháp luật quy định các quyền lợi được hưởng khi xuất ngũ tại khoản 3, Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự không phân biệt xuất ngũ đúng thời hạn hay trước thời hạn vì vậy xuất ngũ sớm vẫn được hưởng các quyền lợi như bình thường.
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Điều kiện để được xuất ngũ sớm. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Tạ Thị Hồng Tươi.
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589