Điều kiện kết hôn giữa những người cận huyết thống

Thứ Ba, 25/09/2018 | 15:24 GMT+7 | 
Lượt xem: 1112

 Xin chào luật sư . tôi năm nay 25 tuổi bạn gái tôi năm nay 20 tuổi . Tôi và bạn gái đang có dự định tiến đến hôn nhân, nhưng gặp phải vấn đề về huyết thống họ hàng nên xin đc tư vấn và giải đáp. Cụ thể là ông nội tôi và bà nội người yêu tôi là 2 anh em ruột , bố tôi và bố cô ấy là 2 anh em họ vậy chúng tôi được tính là đời thứ mấy và nếu chúng tôi tiến đến hôn nhân thì có bị coi là vi phạm luật hôn nhân hay không, tôi xin được trân thành cảm ơn!

Nông Đức Tùng.

Bài viết liên quan:
Quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn
Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
Làm đám cưới mà chưa đăng kí kết hôn có được đăng kí kết hôn với người khác không
Kết hôn cùng dòng máu
Vợ chồng đã ly hôn kết hôn lại được không?

Căn cứ pháp lý:

- Luật hôn nhân gia đình ( HN&GĐ ) 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ liệu bạn chia sẻ có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về các vấn đề pháp lý liên quan đến hôn nhân cận huyết thống.
  • Thứ nhất, xét về quan hệ huyết thống, căn cứ theo khoản 18, Điều 3, Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:
18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì:

- Người sinh ra ông nội của bạn và bà nội của người yêu bạn là đời thứ nhất;
- Ông nội của bạn và bà nội của người yêu bạn là đời thứ hai;
- Bố của bạn và bố của người yêu bạn là đời thứ ba;
- Bạn và cô ấy là đời thứ tư.

Ngoài ra, theo điểm d khoản 2, Điều 5, Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm kết hôn đối với những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời quy định:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
....
2. Cấm các hành vi sau đây:
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”.

Do đó, bạn và người yêu của bạn thuộc đời thứ tư nên không vi phạm quy định cấm kết hôn này
  • Thứ 2, xét về điều kiện kết hôn, hai bạn hoàn toàn đáp ứng đầy đủ điều kiện kết hôn ( độ tuổi kết hôn, tính tự nguyện, năng lực hành vi dân sự, giới tính và không thuộc điều cấm của pháp luật). Căn cứ theo điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:
Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
………….

 Từ 2 điều kiện nêu trên, có thể khẳng định rằng, việc kết hôn của hai bạn là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Mai Hương
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589