Điều kiện làm chứng minh nhân dân

Thứ Ba, 10/07/2018 | 09:59 GMT+7 | 
Lượt xem: 1128

Tóm tắt câu hỏi:

Mẹ em lên Sài Gòn được 1 tháng mới sinh ra em. Hiện tại em có KT3 dài hạn. Nhà em đang sống là nhà của Dì nhưng không cho em vào hộ khẩu. Vì sợ sau này tranh chấp. Em chỉ còn giấy khai sinh. Gốc rác em đều không còn cả, Nội hay Ba. Em đều không biết. Nếu em về quê trên giấy khai sinh. Em phải làm sao làm được Giấy Chứng minh nhân dân? Nếu vào hộ khẩu. Em đâu còn ai hay gia đình ở quê. Mà em năm nay 30 tuổi rồi ạ.
Người gửi: Văn Đức
Bài viết liên quan:
- Giao dịch dân sự khi mất chứng minh nhân dân cũ và đã làm căn cước công dân mới
- Mất giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi cấp đổi sang Căn cước công dân thì phải làm thế nào?
- Có thể xin cấp lại Chứng minh nhân dân tại nơi khác nơi đăng ký hộ khẩu thường trú không?
- Thay đổi chứng minh nhân dân, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú có được cấp sổ Bảo hiểm xã hội mới không?
-Có bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân?

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật Cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013;
-Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về chứng minh nhân dân, được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 170/2007/NĐ-CP và Nghị định số 106/2013/NĐ-CP.

2. Điều kiện làm chứng minh nhân dân

Đối tượng được cấp chứng minh thư nhân dân theo quy định tại Nghị định 05/1999/NĐ – CP được sửa đổi bổ sung năm 2013 có quy định :
"Điều 3 : Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân 
1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.
2. mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh thư nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng”
Như vậy công dân Việt nam  từ đủ 14 tuổi có nghĩa vụ làm chứng minh thư nhân dân tại cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.
Thủ tục làm mới chứng minh thư nhân dân được quy định tại Điểm a khoản 1 điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ – CP :
 1. Công dân quy định tại khoản 1 Điều 3 có nghĩa vụ phải đến cơ quan Công an làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân:
a) Cấp Chứng minh nhân dân mới:
- Xuất trình hộ khẩu thường trú;
- Chụp ảnh;
- In vân tay;
- Khai các biểu mẫu;
- Nộp giấy Chứng minh nhân dân đã cấp theo Quyết định số 143/CP ngày 09 tháng 8 năm 1976 (nếu có).
Như vậy luật quy định cần phải có hộ khẩu thường trú thì mới được làm chứng minh thư nhân dân.
Nếu bạn về quê ghi trên giấy khai sinh thì để làm được giấy chứng minh nhân dân thì bạn phải nhập hộ khẩu trở lại và sau đó thì làm chứng minh nhân dân tại đó. Tuy nhiên trường hợp của bạn là không có gốc gác hay người thân nào ở quê nữa thì bạn rất khó nhập khẩu trở lại được. 
Nên cách tốt nhất với bạn là xin dì của bạn cho bạn nhập khẩu vào gia đình của dì ấy rồi làm chứng minh nhân dân tại đó.
Nếu không thể nhập khẩu vào gia đình dì của bạn thì bạn có thể đi thuê một chỗ ở khác rồi xin xác nhận nhập khẩu vào chỗ ở bạn thuê để có chỗ ở hợp pháp. Rồi bạn đi đăng kí thường trú từ sổ tạm trú KT3. Sau khi đăng kí thường trú được thì bạn sẽ làm được chứng minh nhân dân.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Làm chứng minh nhân dân. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589