Điều kiện và quyền lợi đối với lao động nữ khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Thứ Ba, 05/06/2018 | 16:26 GMT+7
Lượt xem: 1058

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn:
Tôi hiện đang là nhân viên văn phòng, tính đến nay tôi đã nghỉ thai sản để sinh em bé được hơn 4 tháng. Vì em bé nhà tôi có bà ngoại và bà nội chăm sóc giúp nên bây giờ tôi muốn đi làm sớm. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được đi làm khi chưa hết thời gian nghỉ thai sản không? Và nếu được thì quyền lợi của tôi như thế nào ạ? Xin cám ơn luật sư!
Người gửi: Lê Bình An (Hưng Yên)
Bài viết liên quan:
Nghỉ thai sản nhưng thai bị chết lưu có được hưởng chế độ thai sản nữa không?
Chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ
Lao động nữ mang thai có được hưởng chế độ thai sản khi công ty phá sản không?
Trong thời gian nghỉ thai sản được quyết định biên chế giáo viên thì được hưởng chế độ thai sản như thế nào?
Có thai 4 tuần mới bắt đầu đóng bảo hiểm thì có được hưởng chế độ thai sản không ?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội 2014

2/ Điều kiện và quyền lợi đối với lao động nữ khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Khi lao động nữ sinh con để đảm bảo về sức khỏe cho cả mẹ và con thì pháp luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản theo quy định. Theo đó, thời gian nghỉ khi sinh con được quy định cụ thể tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:
"Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”
Căn cứ theo quy định trên thì thời gian bạn được nghỉ là 06 tháng bao gồm thời gian trước và sau khi sinh. Theo nhưu bạn trình bày thì hiện nay bạn mới nghỉ sinh con khoảng hơn 04 tháng và bạn có nguyện vọng muốn đi làm trở lại. Vừa để đảm bảo sức khỏe cho mạ và con cũng như đáp ứng nhu cầu của người lao động trong một số trường hợp trong đó có liên quan đến đảm bảo đời sống thì pháp luật có quy định cụ thể về trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời  hạn nghỉ sinh con. Cụ thể, tại Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau:
"1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;
b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.
2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.”
Căn cứ theo quy định trên thì về thời gian nghỉ của bạn đã đáp ứng điều kiện vì vậy để được đi làm sớm bạn cần thông báo với người sử dụng lao động – phía công ty của bạn và phải được sự đồng ý của người sử dụng lao động.
Ngoài ra, về quyền lợi của bạn, bạn sẽ được hưởng chế độ như sau: Bạn tiếp tục được hưởng chế độ thai sản hiện tại (tức 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản) cho đến hết 06 tháng nghỉ chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Ngoài ra, đối với thời gian bạn đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ (ở đây chúng tôi tạm xác định là hơn 01 tháng) thì bạn sẽ được hưởng lương bình thường cho thời gian này tức hưởng lương theo hợp đồng lao động, trong trường hợp lẻ thì sẽ lấy số tiền lương của tháng chia cho số ngày.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Điều kiện và quyền lợi đối với lao động nữ khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai




 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589