Lượt xem: 1157

Đối tượng và mức đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Tóm tắt câu hỏi:

Gia đình em có 5 thành viên: 2 người đã xây dựng gia đình và ở khác huyện. 1 đang là sinh viên. Vậy là còn bố và mẹ ở nhà. Vậy giờ bố mẹ muốn mua bảo hiểm y tế xã. Thì có phải mua tất cả 5 người không? Mà gia đình em toàn là người nhà nông làm ruộng vậy giá 1 bảo hiểm y tế xã là bao nhiêu.
Người gửi: Nguyễn Mạnh Tuân
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Bảo hiểm y tế 200 8 sửa đổi 2014;
- Quyết định 959/ QĐ-BHXH Quy định thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

2. Đối tượng và mức đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Căn cứ quy định tại Khoản 5, 6 Điều 17 Quyết định 959/ QĐ- BHXH:
"5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm:
5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;
5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này.
6. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều này.”
Như vậy, 1 người trong gia đình bạn là sinh viên thì phải nộp bảo hiểm y tế theo đối tượng là sinh viên mà không phải nộp theo đối tượng là hộ gia đình bởi trong thứ tự các đối tượng quy định tại Điều 17 Quyết định 959/ QĐ- BHXH thì học sinh, sinh viên là đối tượng được nhắc đến trước đối tượng là hộ gia đình.
Ngoài ra, nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm "toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu”. Còn 2 người đã lập gia đình và ở khác huyện không còn có tên trong sổ hộ khẩu của gia đình bạn nữa thuộc trường hợp "Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp thì trong thời hạn 24 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú” (Khoản 1 Điều 23 Luật Cư trú 2006). Do đó, họ không phải nộp BHYT theo hình thức hộ gia đình đối với gia đình bạn.
Như vậy, trong số 5 thành viên của gia đình bạn chỉ có bố và mẹ bạn phải nộp BHYT theo đối tượng hộ gia đình với mức đóng như sau:
"Đối tượng tại Khoản 5 Điều 17: Mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được giảm mức đóng như sau:
a) Người thứ nhất đóng bằng mức quy định;
b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;
c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất” (Khoản 13 Điều 18 Quyết định 959/QĐ-BHXH)
Mức lương cơ sở hiện nay là 1.300.000 đồng, do đó mức đóng sẽ như sau:
- Người thứ nhất: 4,5% x 1.300.000 x 12 tháng = 702.000 đồng/ năm
- Người thứ hai: 70% của người thứ nhất= 70% x 702.000 đồng = 491.400 đồng/ năm
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Đối tượng và mức đóng bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589