Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

Thứ Tư, 17/01/2018 | 10:14 GMT+7
Lượt xem: 1105

Tóm tắt câu hỏi:

Em có ký kết hợp đồng thuê nhà để mở cơ sở sản xuất bánh mì, vịt quay, heo quay. Thời hạn thuê 3 năm, giá thuê 20triệu/ tháng, cọc 60triệu, không công chứng.Thuê nhà được 10 tháng, do tình hình sức khỏe yếu không thể tiếp tục kinh doanh. Em mới báo chủ nhà cho em sang lại mặt bằng đang thuê do thời hạn hợp đồng của em còn dài. Chủ nhà đồng ý và ký kết phụ lục hợp đồng cho em được sang lại mặt bằng mà em đang thuê với các điều khoản và giá thuê như hợp đồng chính. Em đã tìm được người thuê lại mặt bằng, nhưng do chủ nhà làm khó nên giao dịch bất thành và em phải đền bù cho đối tác 50 triệu. Sau đó em quay qua nói chuyện với chủ nhà thì chủ nhà nói cho 3 tháng lấy lại mặt bằng và nói chỉ đền tiền cọc. 
Như vậy, em nhờ luật sư tư vấn giúp em quyền lợi của em khi họ đơn phương chấm dứt hợp đồng? Chủ nhà phải bồi thường thiệt hại cho em phải không? Họ đã gây ra tổn hại đến tiền bạc, tinh thần, làm em mất uy tín, niềm tin và danh dự đối với đối tác. 
(Điều 5 Cam kết của hai bên có ghi điều khoản như sau: Trường hợp một bên muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn đã thoả thuận nêu trên thì phải báo trước cho bên kia biết ít nhất là 3 tháng)
Người gửi: Quốc An


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn: 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Cơ sở pháp lý

-Luật Dân sự 2015;
-Luật nhà ở 2014.

2/Luật sư tư vấn:

Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng tại Điều 428:

"1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng hoặc các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.
2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.
3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt kể từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ, trừ thỏa thuận về phạt vi phạm, bồi thường thiệt hại và thỏa thuận về giải quyết tranh chấp. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán phần nghĩa vụ đã thực hiện.
4. Bên bị thiệt hại do hành vi không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng của bên kia được bồi thường.
5. Trường hợp việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng không có căn cứ quy định tại khoản 1 Điều này thì bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng được xác định là bên vi phạm nghĩa vụ và phải thực hiện trách nhiệm dân sự theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan do không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng.”
Nếu trong trường hợp của bạn có quy định về mức phạt vi phạm về đơn phương chấm dứt hợp đồng thì chủ nhà bạn phải nộp một khoản tiền cho bạn. Còn trong trường hợp trong hợp đồng không có thoả thuận về khoản tiền phạt vi phạm thì chủ nhà phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho bạn. Bộ luật dân sự không quy định cụ thể về mức khoản tiền phạt khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng. Do đó mà mức phạt vi phạm phụ thuộc vào thoả thuận của các bên trong hợp đồng.
Chi phí sửa chữa, cải tạo nhà ở: Khoản 4 Điều 89 Luật nhà ở 2014 quy định:
"Điều 89. Bảo trì, cải tạo nhà ở đang cho thuê
4. Bên thuê nhà ở có quyền yêu cầu bên cho thuê nhà ở bảo trì nhà ở, trừ trường hợp nhà ở bị hư hỏng do bên thuê gây ra; trường hợp bên cho thuê không bảo trì nhà ở thì bên thuê được quyền bảo trì nhưng phải thông báo bằng văn bản cho bên cho thuê biết trước ít nhất 15 ngày. Văn bản thông báo phải ghi rõ mức độ bảo trì và kinh phí thực hiện. Bên cho thuê nhà ở phải thanh toán kinh phí bảo trì cho bên thuê nhà ở hoặc trừ dần vào tiền thuê nhà."
Như vậy, có thể thấy thiệt hại của bạn như trên bao gồm: tiền sửa sang, đại tu lại cửa hàng, tiền đền bù do phá vỡ hợp đồng chuyển nhượng và tiền đặt cọc. Bạn và chủ nhà cũng đã thỏa thuận về  thời hạn thông báo trước khi chấm dứt hợp đồng thuê nhà là 3 tháng, nên khi có tranh chấp xảy ra như trên, bạn và chủ nhà thực hiện theo đúng quy định đã thỏa thuận trong hợp đồng.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589