Lượt xem: 1140

Đơn phương chấm dứt hợp đồng với người giúp việc có hành vi trộm cắp như thế nào cho hợp pháp?

Tóm tắt câu hỏi:

Do điều kiện công tác bận rộn nên gia đình tôi phải thuê giúp việc để phụ giúp việc nhà có ký hợp đồng giúp việc gia đình. Tuy nhiên, gần đây tôi phát hiện chị này thường xuyên lấy trộm tiền và đồ trong nhà đi bán, giá trị lên tới khoảng 1 triệu 500 ngàn, đồng thời chị này cũng không thực hiện đầy đủ các công việc mà gia đình tôi giao cho, dọn nhà rất bẩn và lộn xộn. Liệu tôi có thể chấm dứt hợp đồng với chị này mà không cần báo trước, đồng thời yêu cầu bồi thường thiệt hại không?
Người gửi: Nguyễn Ngọc Liên
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật lao động 2012;
- Nghị định 27/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động là người giúp việc gia đình;
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình.

2. Đơn phương chấm dứt hợp đồng với người giúp việc có hành vi trộm cắp như thế nào cho hợp pháp?

Căn cứ vào những nội dung mà bạn cung cấp, trong trường hợp này bạn và phía người giúp việc có ký kết một hợp đồng lao động. Vì vậy bạn đóng vai trò là người sử dụng lao động, người giúp việc là người lao động.
Trước hết, bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người giúp việc đó mà không cần báo trước theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 27/2014/NĐ-CP:
"3. Không phải báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây:
a) Người lao động có hành vi trộm cắp, đánh bạc, cố ý gây thương tích cho thành viên trong hộ gia đình hoặc người lao động khác làm cùng, sử dụng các chất gây nghiện, mại dâm;”
Như vậy, người giúp việc đó đã có hành vi trộm cắp tài sản cũng nhưng tiền bạc của gia đình bạn, giá trị tài sản bị lấy cắp lên tới 1 triệu 500 ngàn nên bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người đó mà không cần báo trước. Nhưng trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, bạn có trách nhiệm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi bạn cư trú.
Xử lý hành vi trộm cắp:
Trước hết bạn không thể yêu cầu xử lý hình sự với người giúp việc này do theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật hình sự: "Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm
mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”. Hành vi này của người này vẫn chưa đủ cấu thành nên tội này. Bạn chỉ có thể yêu cầu công án nơi bạn cư trú xử lý vi phạm hành chính với người này như sau:
"Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
Trộm cắp tài sản;” (Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP
Như vậy mức phạt cụ thể đối với hành vi này là 1.500.000 đồng. Trường hợp bạn có tình tiết giảm nhẹ theo Điều 9 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không thấp hơn 1.000.000 đồng, nếu có tình tiết tăng nặng theo Điều 10 thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không cao hơn 2.000.000 đồng.
Ngoài ra người giúp việc còn bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung: tịch thu tài sản trộm cắp.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Như thế nào được gọi là lý do chính đáng khi tự ý nghỉ việc tại công ty? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589