Đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng và vấn đề giành quyền nuôi con

Thứ Hai, 09/10/2017 | 16:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1306

Tóm tắt câu hỏi:

Em chào luật sư. em muốn hỏi 1 vấn đề như sau: em lập gia đình cũng đã được gần 3 năm hiện tại 2 vợ chồng đang có 1 bé trai gần 2 tuổi nhưng do cuộc sống hôn nhân không được hạnh phúc chồng em là người sống vô trách nhiệm với gia đình và vợ con lại hay rượu chè xong về có đánh chửi vợ rất thậm tệ cuộc sống diễn ra như vậy hơn 1 năm nay rồi em cũng đã chịu đựng và đã nhiều lần cho chồng em cơ hội để sửa sai nhưng chồng em vẫn vậy và không thay đổi gì . em đã nộp đơn ly hôn nhưng sau 2 lần hòa giải em đã cho chồng em 1 cơ hội để suy nghĩ nên em đã rút đơn kiện và em có nói với chồng là muốn ra ngoài ở riêng vì em không muốn xảy ra thêm mâu thuẫn với gia đình nhà chồng nữa nhưng chồng em không đồng ý và em biết chồng em sẽ không thay đổi được nên em muốn nộp lại đơn ly hôn có được không và nộp đơn lần này có được giải quyết nhanh hơn không ạ và em muốn được nuôi dạy con em? em mong được luật sư tư vấn giúp em ạ.
Người gửi: Thục Trinh
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

2/ Đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng và vấn đề giành quyền nuôi con

Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:
"1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”
Trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng được quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:
"1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”
Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, khi có căn cứ chứng minh đầy đủ những hành vi vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ chồng (vô trách nhiệm với vợ con của chồng bạn), hành vi bạo lực gia đình (đánh đập bạn) làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, và không thể sống chung được nữa; Theo đó, bạn có đủ căn cứ để yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn mà không cần sự đồng ý của chồng bạn. Do vậy, dù chồng bạn không đồng ý ly hôn thì bạn vẫn có thể được Tòa chấp nhận việc đơn phương ly hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.
Bên cạnh đó, cũng không có quy định về việc sau bao lâu sẽ được phép nộp lại đơn ly hôn. Do vậy, khi có nhu cầu, bạn có thể nộp đơn ly hôn kể cả khi đã hai lần rút đơn ly hôn.
Về điều kiện giành quyền nuôi con thì tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định như sau:
"3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
Như vậy, trong tình huống của bạn, vì con bạn gần hai tuổi nên theo quy định của pháp luật thì con bạn được giao trực tiếp cho bạn nuôi. Trừ những trường hợp bạn không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc có sự thỏa thuận giữa bạn và chồng của bạn  phù hợp với lợi ích của người con.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng và vấn đề giành quyền nuôi con? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Thanh Huyền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589